Pakistan yapoteza Mwanadada mwingine kwa Heshima Kuua

Hina Shahnawaz, mfanyikazi wa NGO huko Kohat, aliuawa kwa kupigwa risasi mnamo Februari 6, 2017, akiongeza kwenye orodha isiyo na mwisho ya kesi za mauaji ya heshima nchini Pakistan.


Idadi inayoongezeka ya wanawake wa Pakistani wanavunja vizuizi

Balozi wa Pakistani katika UN, Maleeha Lodhi, hivi karibuni alizungumzia jinsi usawa wa kijinsia na uwezeshaji wanawake ulikuwa kipaumbele cha kitaifa.

Kwa kweli, hiyo inahisi kama utapeli wa maadili yaliyowekwa ndani ya Pakistan; karibu wiki moja kabla ya hotuba ya Lodhi mfanyakazi mchanga wa NGO aliuawa huko Kohat kwa kile kilichoonekana kama kesi ya mauaji ya heshima.

Idadi kubwa ya wanaume wa Pakistani sio raha sana kuona wanawake wanapinga hali hiyo. Kwa sababu mara nyingi, wanawake wanazikwa chini ya uzito wa seti ya majukumu inayotarajiwa au kunyamazishwa milele ya pili wanathubutu kukanyaga njia tofauti na kanuni zetu za mfumo dume.

Mnamo mwaka wa 2016, hisia za media ya kijamii Qandeel Baloch alinyongwa na kaka yake kwa picha yake ya kutatanisha. Kwa kubonyeza kidole, Qandeel alipunguzwa kuwa kichwa kingine tu katika safu ya heshima ya mauaji ya kesi zilizojazana kwenye magazeti ya hapa.

Tangu wakati huo, serikali imefanya majaribio kadhaa ya kuzuia unyanyasaji dhidi ya wanawake, lakini inaonekana ni kidogo iliyopita. Mnamo Februari 6, Pakistan ilipoteza mwanamke mwingine mkali, mwenye tamaa ya miaka 27 kuheshimu kuua.

Hina Shahnawaz, mfanyakazi mchanga wa NGO na mlezi wa familia yake huko Kohat, aliuawa kwa kupigwa risasi na washambuliaji wasiojulikana; alipigwa risasi mara nne. Mshukiwa mkuu sio mwingine ila binamu yake ambaye inaonekana hakukubali kufanya kwake kazi nje ya nyumba.

Ripoti pia zinaonyesha kuwa binamu yake, Mehboob Alam, alitaka kumuoa, hata hivyo, Hina hakuonyesha kupendezwa kidogo. Hina alikuwa Mwalimu wa Falsafa; binamu yake, kwa upande mwingine, hakufaulu hata darasa la 10.

Ni dhahiri basi kwamba Hina alimchagua maisha bora. Yeye, labda, alitaka usawa zaidi katika suala la maisha na ndoa.

Kwa kufanya hivyo, hata hivyo, Hina alionekana kusafiri kwa maji hatari kwa sababu aliifanya ufukweni haina uhai.

hina_shahnawaz kuheshimu kuua

Kesi ya mauaji ya Hina imechukua zamu anuwai hadi sasa. Watuhumiwa kama saba wanatafutwa kwa mauaji ya Hina, ambao wote ni jamaa zake wa karibu na walikuwa wakikosoa taaluma yake. Polisi wamefanikiwa kuwakamata sita kati yao pamoja na mshtakiwa mkuu.

Kabla ya kukamatwa kwake, Mehboob alidai kutokuwa na hatia kupitia kurekodi video kwenye media ya kijamii. Alidai kuwa familia ya mwathiriwa ilikuwa ikijaribu kumnasa. Hiyo, hata hivyo, haimpi uhuru wowote wa kisheria kwa dada ya mwathiriwa amedai kuwa shahidi wa macho wa Mehboob kumuua Hina.

Wakati kukamatwa yamefanywa, inawezekana kwamba kesi hiyo hutatuliwa kupitia 'jirga ya kikabila' inayowaruhusu wahalifu kutembea huru. Polisi ingawa inasisitiza kuwa itapambana kuhakikisha kuwa washukiwa wanaadhibiwa ipasavyo.

Rekodi za zamani haziongeza faida yao na hakuna hakikisho kwamba washukiwa watapatikana na hatia kabisa, achilia mbali kuadhibiwa.

Mara kwa mara, tumeona wahusika wakitembea bure kwa kutafuta msamaha wa uhalifu kutoka kwa mtu mwingine wa familia. Mara nyingi, kesi hizi hata hazijaripotiwa. Kwa kweli, kesi ya Hina ilivutia watu kwenye mitandao ya kijamii. Ilikuwa baada ya shinikizo kubwa kutoka kwa mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu ndipo serikali ya mitaa iligundua hilo.

Wakati kesi ya Hina bado inasubiri uamuzi, mama mwingine wa miaka 21 ameuawa kwa kupigwa risasi huko Sanghar katika kesi inayoshukiwa ya mauaji ya heshima.

Mtu hujiuliza ni wanawake wangapi zaidi watalazimika kuwa mbuzi wa mbwa kwa kulinda wazo la familia yao la heshima? Je! Ni wangapi zaidi watalazimika kutolewa kafara kabla taifa halijatambua udharura wa kulinda maisha ya wanawake? Na juu ya kukubali kwamba wao pia, wana haki sawa ya kuishi maisha yao jinsi wanavyotaka?

Labda, ni mawazo ya jamii yetu ambayo inahitaji kubadilika. Ukweli kwamba wengi, kando na familia yake, wanaweza kupata Hina anastahili hatma yake mbaya haipaswi kutolewa. Inapaswa, badala yake, kututisha na kutusukuma kuelekea mabadiliko.

Kwa kweli, juhudi zinafanywa polepole na kwa kasi. Idadi inayoongezeka ya wanawake wa Pakistani wanavunja vizuizi na wanathaminiwa kwa hilo. Wengi wanaongoza mbele ya wenzao wa kiume licha ya hali mbaya.

Lakini ukweli bado unatuweka kama nafasi ya tatu hatari zaidi ulimwenguni kwa wanawake. Hiyo ni jambo linalofaa kutafakari kwa uzito.



Mwandishi wa habari wa Pakistani anayeishi Uingereza, amejitolea kukuza habari njema na hadithi. Nafsi ya roho ya bure, anafurahiya kuandika kwenye mada ngumu ambazo hupiga miiko. Kauli mbiu yake maishani: "Ishi na uishi."

Picha kwa hisani ya Muhammed Muheisen, AP na Facebook




Nini mpya

ZAIDI

"Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Ungependelea kuwa na ipi?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...