Sajid Javid: Kutoka kwa Wazazi Wahamiaji kwenda Katibu wa Mambo ya Ndani wa Uingereza

Sajid Javid alikua Pakistani wa kwanza wa Uingereza kuwa Katibu wa Mambo ya Ndani wa Uingereza. Tunaangalia kazi yake na changamoto katika jukumu lake jipya.

Sajid Javid

"Nitafanya chochote kinachohitajika kuiweka sawa."

Hakuna shaka kuwa Sajid Javid amechukua safari kubwa. Baada ya kushinda vizuizi vya mafanikio katika utoto wake, Javid amekuwa milionea aliyejitengeneza na sasa anashikilia nafasi ya Katibu wa Mambo ya Ndani.

DESIblitz anaangalia jinsi alivyofikia hatua hii kutoka mwanzo wake mnyenyekevu kama kizazi cha pili wahamiaji. Kuzingatia haswa Kashfa ya Windrush na majibu ya Javid.

Tunaelezea historia yake ya kibinafsi, ya kitaaluma na ya kitaalam. Kuanzia wakati wake wa elimu na Bunge hadi madai ya sasa ya ulaghai wa pesa-kwa-visa unaowakabili wajomba wa Katibu wa Mambo ya Ndani, na mipango ya Javid ya 'mzuri, mwenye huruma zaidi' uhamiaji mfumo.

Asili ya Sajid Javid

Abdul Ghani Javid, baba ya Sajid, na mama ya Sajid walikuja Uingereza kutoka Pakistan katika miaka ya 1960. Javid alizaliwa Rochdale ambapo baba yake alifanya kazi kama dereva wa basi. Baadaye, alinunuliwa huko Bristol.

Wa kwanza katika familia yake kwenda chuo kikuu, Javid aliendelea na masomo yake katika Chuo Kikuu cha Exeter ambapo alisoma Uchumi na Siasa.

Licha ya shule yake kazi mshauri akidokeza watoto kama yeye hawapaswi kulenga sana, Sajid alitumia digrii yake na akaendelea na kazi nzuri sana katika benki.

Tangu wakati huo, amekuwa milionea aliyejitengenezea, akifanya pesa zake katika kipindi cha miaka ishirini kama benki. Baada ya kazi yake ya benki, Sajid alielekeza mawazo yake kwenye siasa.

Kama mbunge wa Bromsgrove tangu 2010, Javid ameshikilia nyadhifa nane tofauti serikalini. Hii ni pamoja na nafasi kama vile Katibu wa Uchumi wa Hazina na Katibu wa Fedha wa Hazina. Sasa, baada ya kujiuzulu kwa Amber Rudd, Sajid Javid ameweka historia kwa kuwa Katibu wa kwanza wa Uingereza wa Mambo ya Ndani wa Pakistani.

Kwa wengi, nafasi yake mpya ni sherehe ya utofauti. Kwa kushika nafasi moja ya kifahari katika baraza la mawaziri, hii inaashiria hatua mbele katika utofauti na ujumuishaji wa makabila madogo.

Mwandishi wa London wa GEO News, Murtaza Ali Shah, alitweet:

"Historia ilifanywa kama mbunge wa Sajid Javid wa Pakistani wa Pakistani @SajidJavid anakuwa Katibu wa Jimbo kwa @UKHomeOffice"

Kama Katibu wa Mambo ya Ndani aliyeteuliwa hivi karibuni, Javid kwa sasa anahusika katika kupanga fiasco ya Windrush.

Kashfa ya Windrush ni nini?

Kashfa ya Windrush yenyewe inahusu kizazi cha watu ambao walisafiri kwenda Uingereza. Walisafiri kutoka mwishoni mwa miaka ya 1940 hadi 1970 kwenye mashua ya Empire Windrush. Windrush ilionyesha wimbi la uhamiaji ambalo lilipelekea karibu watu nusu milioni kuwasili Uingereza kutoka West Indies.

Walikuwa wakitafuta kazi ambayo Uingereza ilihitaji sana baada ya uharibifu wa Vita vya Kidunia vya pili. Walichukua nafasi muhimu katika NHS na usafiri wa umma kusaidia kujenga tena nchi.

Wakiwa raia wa Jumuiya ya Madola, walialikwa kisheria kufanya kazi nchini Uingereza. Walakini, Sheria ya Uhamiaji iliyoletwa mnamo 1971 ilimaanisha kuwa raia wa Jumuiya ya Madola walipoteza haki yao ya kufanya kazi nchini Uingereza kisheria. Kwa kina, hii haitumiki kwa kizazi cha Windrush kilichofika kabla ya 1970.

Mnamo mwaka wa 2012, Mei ilianzisha sheria mpya za uhamiaji ambazo zilidai ushahidi wa hali ya kisheria ya uhamiaji. Walakini, kadi za kutua ambazo zilirekodi kuwasili kwa kizazi cha Windrush ziliharibiwa mnamo 2010.

Hatua hii ilitokea wakati Theresa May alikuwa Katibu wa Mambo ya Ndani, na hivyo kuwa ngumu zaidi kwao kuthibitisha uhalali wao nchini Uingereza, na kuweka lawama mnamo Mei.

Hii iliwaacha wahamiaji kutoka Karibiani wakiwa na ushahidi mdogo au wasio na ukweli wowote juu ya jinsi walivyofika Uingereza licha ya kuwasili kwao kuwa halali wakati huo. Kama matokeo, kulikuwa na kuzorota kwa watu bila nyaraka rasmi.

Watu hawa wametishiwa kupelekwa katika nchi ambazo hawajawahi hata kuzuru. Picha hapa chini inaonyesha wahasiriwa wa Windrush nje ya Bunge mnamo 1 Mei 2018.

Waathirika wa Windrush

Kwa kuongezea, wengine wameripoti kunyimwa huduma ya bure ya afya, wakati wengine wamepoteza kazi. Baada ya kukaa nchini Uingereza kwa miongo kadhaa, walilipa ushuru na wakajitengenezea maisha. Wengi wanaamini kuwa ni ukosefu wa haki kuwahamisha.

Jibu la Umma kwa Kashfa ya Windrush

Hatua ya Rudd kujiuzulu ifuatavyo matibabu yake kwa wahamiaji wa kizazi cha Windrush. Alikiri kwamba alikuwa hajui malengo haramu ya kuondoa uhamiaji na alikuwa "amepotosha" Serikali.

Kutokana na udhalimu huu, kuna wito kwa Katibu wa Mambo ya Ndani Amber Rudd na Waziri Mkuu Theresa May wajiuzulu.

Mtumiaji mmoja wa Twitter aliandika:

"Theresa May alionekana chini ya shida kubwa katika mahojiano yake mafupi leo, Ana lawama kwa kashfa ya #Windrush & anapaswa kujiuzulu"

Barua ya Rudd ya kujiuzulu inakubali jukumu kwa malengo ambayo "angepaswa kujua". Ukosefu wake wa ufahamu ulisababisha wasiwasi wa umma kuhusu umahiri wake na sasa imesababisha kujiuzulu.

Jibu kutoka kwa kizazi cha Windrush linaonekana kuwa la huzuni na usaliti na nchi ambayo wameishi tangu wakiwa watoto.

Mtumiaji mwingine wa Twitter alisema:

"Wangeishi hapa kwa miongo kadhaa kisha GHAFLA, wanafukuzwa kazi, wananyimwa huduma za afya, wamewekwa katika vituo vya kizuizini na kufukuzwa nchini! Inaweza kulaumiwa kwa hii. Anahitaji kujiuzulu na kuna haja ya kuwa na uchunguzi. ”

Mbunge wa Kazi David Lammy anaonyesha mtazamo kama huo katika taarifa hii:

“Wazazi wangu walikuja hapa kama raia, sasa kizazi cha #windrush kinateseka kibinadamu mikononi mwa Ofisi ya Nyumba. Ukilala na mbwa, unapata viroboto! Hii ni siku ya aibu kitaifa: Waziri Mkuu na Home Sec lazima waombe radhi! ”

Baada ya kashfa hiyo kujulikana, Theresa May alitoa msamaha mnamo tarehe 17 Aprili kwa viongozi wa Karibiani huko Downing Street. Alisema alikuwa na "pole kweli" kwa "wasiwasi" ambao umewatesa wale ambao wanatishiwa bila haki kwa kufukuzwa.

Jibu la Sajid Javid kwa Kashfa ya Windrush

Sajid Javid

Katibu mpya wa Mambo ya Ndani amesema kuwa Kashfa ya Windrush ni "kazi yake ya dharura zaidi". Anakusudia kuwatendea "adabu na haki". Mwana wa wahamiaji wa Pakistani, umma unatumai kuwa atajaribu njia mpya na ya huruma kwa fiasco ya Windrush.

Mhariri wa zamani wa Mambo ya Ndani wa Guardian, Alan Travis alielezea maoni yake kwenye Twitter:

"Katibu mpya wa nyumba, Sajid Javid, mtoto wa dereva wa basi aliyezaliwa Pakistani, alisema Jumapili familia yake inaweza kuwa wahasiriwa wa kashfa ya Windrush. Hebu tumaini kwamba hiyo inamaanisha mabadiliko yatakuja katika sera ya 'mazingira mabaya'. ”

Ingawa Mei anaendelea kukabiliwa na maswali kutoka kwa Baraza la Wakuu, wahamiaji wa kizazi cha pili Javid anaonekana kuweka nia ya kurudisha imani ya umma katika mfumo wa uhamiaji.

Akizungumza na Mbunge kama Katibu wa Mambo ya Ndani, Javid alisema:

"Ninataka kuanza kwa kuweka ahadi, ahadi kwa wale kutoka kizazi cha Windrush ambao wamekuwa katika nchi hii kwa miongo kadhaa na bado wamejitahidi kupitia mfumo wa uhamiaji. Hii haikupaswa kuwa hivyo na nitafanya kila liwezalo kuiweka sawa. ”

Zaidi ya kiapo cha Javid cha "kuweka [Windrush] sawa" anakataa lebo ya 'mazingira mabaya' ambayo Theresa May aliambatana na sera zake zilizotumiwa kulenga uhamiaji haramu. Kutokana na hili, inaonekana anachukua njia ya uelewa zaidi ambayo umma ulikuwa unatarajia.

Wakati hakuna suluhisho la haraka kwa wasiwasi unaokabili kizazi cha Windrush, simu ya usaidizi imeanzishwa. Msaada wa Windrush unakusudia kuwasiliana na wahasiriwa wa kashfa ya Windrush. Wanalenga kuwapa msaada na ushauri wa kisheria kuwasaidia kukaa nchini.

Mapendekezo ya fidia na kuondolewa kwa ada ya uraia kwa wale waliopatikana katika kashfa ya Windrush yametolewa. Walakini, bado haijafahamika jinsi Sajid Javid atakabiliana na hali hiyo.

Msaada kwa kizazi cha Windrush unaendelea kukua. Bila shaka, macho yote yatamtazama Sajid Javid na jinsi anaendelea kutatua kashfa hiyo.

Wajomba Wa Sajid Javid Washtakiwa Kwa Kutumia Wahamiaji

Sio tu kwamba Javid lazima atatue kesi ya Windrush, sasa anakabiliwa na ukosoaji zaidi. Hii inahusu mashtaka dhidi ya wajomba zake, Abdul Majeed, sasa amekufa, na Khalid Abdul Hamid, 69.

Mnamo 2006, Majeed alianzisha kampuni huko Rajana, mji nchini Pakistan. Kampuni hii, inayoitwa Utafiti wa Uingereza, iliwasaidia wanafunzi kujifunza Kiingereza na kuwapeleka nje ya nchi kwa kuwapa visa.

Wajomba wa Javid wameshtumiwa kwa kulaghai watu nchini Pakistan kwa pesa ili kulipia visa. Bwana Hamid anakanusha madai kwamba aliwatapeli watu, na badala yake anaangalia madai dhidi yake kama 'uwongo' yaliyoundwa kumlenga mpwa wake, Sajid Javid.

Watu kadhaa wamejitokeza mbele wakidai kwamba baada ya kukabidhi pesa taslimu kwa visa, hawakupokea visa vilivyoahidiwa wala kurudishiwa pesa zao.

Shahid Iqbal, mwenye umri wa miaka 42, pia ameachwa akiwa na kinyongo kwa hatua inayodhaniwa ya Majeed na Hamid. Anaiambia Dailymail:

“Hamid alisema alikuwa ametuma watu wengine kwenda England kwa kazi na pia anaweza kunituma ikiwa nitampa pesa. Nilimlipa £ 320 lakini hakuwahi kunipeleka nje ya nchi.

“Hakunipa risiti yoyote au hati nyingine yoyote. Nilipogundua nimepoteza pesa, nilikasirika sana. Sisi ni watu masikini. ”

Dailymail imekuwa ikiwasiliana na watu kadhaa ambao wanadai walidanganywa na Majeed na Hamid. Walizungumza na Abdul Hameed Qasir, 78, mwalimu aliyestaafu. Anadai kuwa aliachwa na chochote baada ya kulipa pesa nyingi kupokea visa yake.

Abdul Hameed Qasir alisema:

“Niliahidiwa visa na nikapewa pesa lakini sikupata visa mwishowe na sikurudishiwa pesa. Nilikasirika. ”

Hameed Qasir hayuko peke yake katika mashtaka yake. Muktar Masih, mwenye umri wa miaka 70, mkulima aliyestaafu, anadai kwamba aliwalipa watu hao wawili visa halisi na badala yake alipata bandia.

Masih aliambia Dailymail:

“Niliambiwa ninaweza kulipa pesa zote za visa mara tu nitakapofika Uingereza. Kisha nikapewa hati za visa, lakini kila mtu niliyemwonyesha alisema karatasi zilikuwa bandia. Kwa hivyo sikuwahi kwenda nje ya nchi. ”

Imedaiwa hata kwamba Bwana Majeed anaweza kuwaingiza watu nchini Uingereza kupitia kupanga ndoa.

Inaeleweka, madai haya yamesababisha mlipuko wa wasiwasi wa umma. Katibu wa Mambo ya Ndani ana majukumu juu ya uhamiaji na uraia, kwa hivyo madai dhidi ya wajomba wa Javid yanahusu haswa.

Katika hotuba yake ya kwanza ya Commons kama Katibu wa Mambo ya Ndani, Sajid Javid alizungumzia kashfa ya Windrush:

"Niliposikia kwamba watu ambao ni nguzo bora za jamii yao walikuwa wanaathiriwa kwa sababu tu ya kutokuwa na hati sahihi za kuthibitisha hadhi yao ya kisheria nchini Uingereza, nilidhani inaweza kuwa mama yangu, kaka yangu, mjomba wangu - hata mimi."

Ingawa madai ya sasa dhidi ya wajomba wa Javid yanaweza kuwa ya aibu kwa Katibu mpya wa Mambo ya Ndani, kwa matumaini, anaweza kuzingatia kutatua shida za sasa kwa wahanga wa shida ya Windrush.

Ukosoaji BAME

Wakati, kwa upande mmoja, mafanikio ya Sajid Javid yanapaswa kupongezwa na kusherehekewa kwa kuteuliwa kwake kama Katibu wa Mambo ya Ndani anayeonyeshwa na historia yake, kuna wengine wanahisi "ameuza" kwa wazungu wengi bila kuwa mwakilishi thabiti wa mizizi.

Tariq Mahmood, ambaye anajulikana kama mpiganiaji huru wa Chama cha Labour, kwa kweli aliitwa Sajid Javid kama 'nazi' kwenye media ya kijamii, ambayo ni maneno ya misimu na kashfa ya rangi kwa kuwa kahawia nje na nyeupe ndani.

Licha ya hayo, Mahmood alidai baadaye kuwa alikuwa 'mzaha' akilenga sura ya kichwa kipara cha Javid.

Wengi wa wale wanaopinga uteuzi wa Javid wanahisi kwamba yeye kama mtu hawakilishi jamii za BAME na haina maana kusherehekea wadhifa wake, kwa kuuona sio ushindi.

Hii inaleta maswali juu ya kile kinachotarajiwa na miadi kama ile ya Javid. Moto huu wa kitamaduni unaweza kusababisha kuchagua pande kwa wengine, wale ambao wanataka tu kuwakilisha jamii yoyote na kujitahidi. Au zile ambazo 'zina deni kwa jamii yao' na kwa hivyo, zinahitajika kusaidia mahitaji yao maalum pia.

Wanasiasa kama Javid wamekosolewa kwa "kuuza" kwa walio wengi au "kutenda nyeupe zaidi" kwa sababu wako katika kazi ambayo sio "kawaida" kwa watu wa asili ya BAME. Hisia kwamba hawazungumzi lugha yao ya mama, hawana uhusiano na mizizi yao halisi na wako ndani tu ili kuvutia wengine kutoka asili zingine, mara nyingi husemwa na wapinzani.

 

Mipango ya Javid ya Mfumo wa Uhamiaji wa 'Huruma'

Sajid Javid

Baada ya mfumo wa uhamiaji kushindwa na watu kutoka kizazi cha Windrush, Javid sasa ametaka mfumo "mzuri zaidi, wenye huruma zaidi". Hii ilikuja baada ya saa mbili ya Katibu wa Mambo ya Ndani kujitokeza katika kamati ya pamoja ya bunge ya kuchagua haki za binadamu.

Sajid alisikia juu ya orodha ya makosa ambayo wafanyikazi wa Ofisi ya Nyumba walikuwa wamefanya ikiwa ni pamoja na kuwazuia wahanga wawili wa Windrush licha ya wahasiriwa kuishi nchini Uingereza kisheria kwa zaidi ya miaka 5o. Aliongeza kuwa mfumo huo "haukuwa wa kibinafsi na hauna huruma ya kutosha" katika matibabu yake kwa raia wa Windrush.

Kamati hiyo ilikuwa imepata faili ya uhamiaji yenye kurasa 260 ya Paulette Wilson, ambaye ameishi Uingereza tangu akiwa na umri wa miaka 10. Walielezea kwamba Wilson alikuwa kizuizini licha ya kuwapa wafanyikazi wa Ofisi ya Nyumbani habari nyingi ili kudhibitisha hali yake ya kisheria nchini Uingereza.

Hii ni pamoja na nyaraka zinazoonyesha miaka 34 ya malipo ya bima ya kitaifa, na vile vile ushahidi mwingi kutoka kwa binti yake na rafiki wa utotoni. Yote ambayo yalionyesha kwamba Wilson ametumia maisha yake yote nchini Uingereza.

Ndani ya faili hiyo, kulikuwa na ombi rahisi kutoka kwa Wilson. Ilisema:

"Tafadhali nisaidie. Hii ndio nyumba yangu. ”

Baada ya kusikia juu ya kesi ya Wilson, Javid alikiri:

"Hii inasema yote. Alikuwa akiomba msaada na hakuipata. Ilikuwa nyumbani kwake, ni wazi. ”

Javid sasa anataka wafanyikazi wa Ofisi ya Nyumba watumie busara zao na huruma ili kuzuia kasoro kama hizo kuenea tena. Walakini, akili ya kawaida ambayo Javid anataka wafanyikazi wa Ofisi ya Nyumbani kutumia, haikuruhusiwa na sera ya idara.

Glyn Williams, mkurugenzi mkuu wa Sera ya Uhamiaji wa Ofisi ya Mambo ya Ndani, ameongeza kuwa wafanyikazi wa Ofisi ya Nyumbani wanaokubali malipo ya bima ya kitaifa kama ushahidi wa hali halali ya Uingereza ingekuwa isiyo ya kawaida.

Pamoja na hayo, Williams alikiri kwamba:

"Tunapaswa kushiriki kwa bidii zaidi na kwa huruma zaidi naye"

Kamati hiyo pia ilikuwa na faili ya Anthony Bryan. Vivyo hivyo na Wilson, Bryan alikuwa akiishi Uingereza tangu akiwa mtoto. Alikuwa amefanya kazi hapa na kulipa ushuru kwa maisha yake yote ya utu uzima.

Licha ya kuipatia Ofisi ya Mambo ya Ndani uthibitisho wa maisha yote, Bryan alizuiliwa. Alizuiliwa katika vituo vya wahamiaji kwa wiki tano.

Javid hakutoa maoni iwapo alifikiri mapungufu yalikuwa ya kimfumo. Walakini, alisema kwamba kesi hizo zilikuwa "za kutisha" na "mbaya kwa njia nyingi."

Katibu wa Mambo ya Ndani pia alikubali kuwa watu fulani "wameulizwa uthibitisho ambao hawawezi kutoa."

Inatia moyo kuona kwamba Javid anakubali makosa ya sasa ya mfumo wa uhamiaji. Walakini, lengo lake la mfumo wa 'haki, na huruma zaidi' inaweza kumaanisha kushughulikia sera ya idara kwanza.

Ili kushughulikia maswala ya sasa ya raia yeyote wa Windrush aliyezuiliwa vibaya, Javid ameajiri maafisa 140 kama sehemu ya kikosi cha Windrush kuwasaidia.

Changamoto kwa Sajid Javid kama Katibu wa Mambo ya Ndani wa Uingereza bila shaka itaendelea kwani jukumu hili halitakuwa kazi tulivu ya benchi. Kwa mabadiliko mengi mbele kwa suala la Brexit na sera zingine za serikali, atahitaji kudhibitisha uwezo wake, hata kama mhamiaji wa kizazi cha pili.



Ellie ni mhitimu wa Kiingereza na mhitimu wa Falsafa ambaye anafurahiya kuandika, kusoma na kukagua maeneo mapya. Yeye ni mpenzi wa Netflix ambaye pia ana shauku ya maswala ya kijamii na kisiasa. Kauli mbiu yake ni: "Furahiya maisha, kamwe usichukulie kitu chochote kwa urahisi."

Picha kwa hisani ya Reuters, na PA





  • Nini mpya

    ZAIDI

    "Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Unakubaliana na kikomo kwa wafanyikazi wasiokuwa wahamiaji wa EU?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...