Migogoro ya Uchumba na Uhusiano nchini Pakistani

Tulizungumza na wenyeji wa Pakistani kuuliza kwa nini kuchumbiana ni safari ngumu na jinsi unyanyapaa, utamaduni na matarajio huathiri uhusiano.

Migogoro ya Uchumba na Uhusiano nchini Pakistani

"Baba yangu aliwahi kunipiga nikiwa naomba nihurumiwe"

Nchini Pakistani, nchi iliyokita mizizi katika mila na maadili ya kitamaduni, uchumba mara nyingi unaweza kuwa changamoto kubwa.

Kutoka kwa matarajio ya jamii hadi kanuni za kitamaduni, watu binafsi wanaotafuta upendo na urafiki mara nyingi hujikuta wakikabiliana na vikwazo vingi.

DESIblitz aliwahoji watu mbalimbali nchini Pakistan ili kuzungumzia matatizo wanayokumbana nayo katika uchumba na mahusiano.

Tutaangazia ugumu wa kuchumbiana nchini, tukiangazia mapambano yanayowakabili wenyeji.

Ua

Migogoro ya Uchumba na Uhusiano nchini Pakistani

Pakistan ni nchi ambayo maadili ya familia na kijamii yana umuhimu mkubwa.

Matarajio ya kimapokeo yanayohusu ndoa na mahusiano huathiri pakubwa mandhari ya uchumba.

Familia nyingi bado hufuata ndoa zilizopangwa, ambapo wazazi wana jukumu kuu katika kuchagua mwenzi wa maisha kwa watoto wao.

Zaidi ya hayo, baadhi ya familia hazikubali ndoa za nje ya familia au nje ya madhehebu.

Mahira*, msanii wa picha kutoka Islamabad alituambia:

"Mimi na ex wangu tulichumbiana kwa miaka mitatu na mwishowe, alisema wazazi wake hawakubaliani na ndoa yetu kwa sababu hawafungi ndoa za nje."

Ahmed*, mhandisi wa programu anasimulia:

“Mpenzi wangu alinifungia baada ya kusema kwamba wazazi wake wamepanga ndoa yake na binamu yake.

"Kwa sababu wao ni Pashtun, hawafungi ndoa za nje ya familia."

Pia tulipata mawazo ya Sumaira*, anayetoka Hunza:

“Baada ya kuchumbiana nami kwa miaka miwili, aliniambia kuwa wazazi wake hawakutaka aoe msichana wa Kisunni. Na akasema hawezi kwenda kinyume na wazazi wake."

Tamaduni hizi za kitamaduni zinaweza kupunguza uhuru wa watu kuchagua wenzi wao.

Hii inaleta changamoto kwa wale wanaotaka kuchunguza uhusiano wa kimapenzi nje ya mipaka ya mipango ya kitamaduni.

Kuchumbiana ni Mwiko

Migogoro ya Uchumba na Uhusiano nchini Pakistani

Nchini Pakistani, kuchumbiana mara nyingi huchukuliwa kuwa mwiko, haswa katika jamii za kihafidhina.

Maonyesho ya hadhara ya mapenzi hayapendezwi, na wanandoa wanaweza kukabiliwa na hukumu na hata kutengwa na jamii kwa ajili ya kuonyesha upendo waziwazi.

Matokeo yake, watu wengi huamua kuweka zao mahusiano ya busara, na kuifanya kuwa ngumu kukumbatia miunganisho yao waziwazi.

Usiri huu unaweza kusababisha kuhisi hofu ya mara kwa mara ya kugunduliwa.

Mansoor*, mkazi wa Islamabad alieleza:

“Wazazi wake walikuwa wagumu sana, kwa hiyo nyakati fulani nilingoja kwa saa nyingi nje ya nyumba yake ili kumwona akiweka nguo ili zikauke.

"Tuliweza tu kuzungumza juu ya maandishi kwa sababu hakuruhusiwa kuzungumza na mwanamume yeyote, hata binamu zake."

Tanzila*, mwanafunzi wa chuo anasimulia:

“Siku moja, wazazi wangu waligundua kwamba nilikuwa nikizungumza na mvulana ambaye pia alikuwa mpenzi wangu wakati huo.

“Kwa kuwa wao ni wakali, walininyang’anya simu. Hatukuzungumza kwa miezi minane kwa sababu hiyo.

"Hata baada ya muda wote huo kupita bado waliendelea kunichunguza na tulizungumza usiku baada ya hapo ili kuepusha mashaka."

Esha*, mhitimu wa Chuo Kikuu aliongeza:

“Baba yangu aliwahi kunipiga huku nikiomba nihurumiwe. Yote kwa sababu nilikuwa nikizungumza na kijana mtandaoni.”

Sio tu familia za Pakistani lakini kuna ukali katika jamii pia. Saim*, mkazi wa Islamabad anatuambia:

"Wakati mmoja nilimchukua mpenzi wangu kwa tarehe. Sote tulikuwa darasa la kumi enzi hizo.

“Shule ilikuja kujua kuhusu hilo na nikafukuzwa katikati ya mwaka. Mpenzi wangu aliwekwa kizuizini."

Kainat*, mwanafunzi wa sanaa pia alisema:

“Mwalimu wangu aliwapigia simu wazazi wangu kwa sababu nilienda kuchumbiana kisha nikarudi ndani.

"Aliwadhalilisha mbele ya chuo kizima."

Pia tulizungumza na mhandisi wa programu, Faisal*, ambaye alionyesha:

“Nilikuwa nimekaa kwenye gari na mpenzi wangu na afisa wa polisi akaja.

"Alichukua 1500 kutoka kwangu baada ya kunyakua pochi yangu na kumnyanyasa mpenzi wangu, akimuogopa kwa kuuliza mawasiliano ya babake."

Upendeleo wa Jinsia

Migogoro ya Uchumba na Uhusiano nchini Pakistani

Upendeleo wa kijinsia na matarajio ya jamii yana athari kubwa katika mandhari ya kuchumbiana nchini Pakistan.

Kanuni za kijinsia za kitamaduni mara nyingi huamuru kwamba wanaume wachukue nafasi ya kwanza katika kuanzisha na kutafuta uhusiano.

Wanawake wanatarajiwa kuwa wenye kiasi na wenye kujihifadhi.

Hili linaweza kuleta usawa wa madaraka na kuweka shinikizo lisilofaa kwa watu binafsi, hasa wanawake, kuendana na matarajio ya jamii.

Umaima*, mwanafunzi wa falsafa anasema:

"Nilipenda sana mvulana katika chuo kikuu changu lakini sikuwahi kukiri hisia zangu kwa sababu angefikiria nini kunihusu?

"Mimi ni msichana na ninamkaribia kwanza."

Sara*, mama wa nyumbani, anasimulia:

“Nilikutana na mume wangu kwenye X, nilitangamana naye kwa kulike na kutoa maoni kwenye post zake.

“Nilimpenda sana na nilitaka kuongea naye lakini nilihofia angefikiri nina ujasiri sana kwa mwanamke.

“Alinitumia meseji lakini bado najiuliza…ingekuwaje kama asingefanya hivyo? Nisingewahi kukutana naye.”

Kando na hayo, jinsia pia inahusika tunapozungumza juu ya ukali katika suala la uchumba na uhusiano.

Maria*, mtaalamu wa saikolojia alisema:

“Niliwahi kuona msichana akihojiwa kwenye mkahawa wa shisha na mtu ambaye alimuuliza anafanya nini hapa akiwa amevalia sare.

"Sikuona mtu yeyote akimhoji kijana huyo ingawa alikuwa amevalia sare za chuo pia."

Sadia*, mwanafunzi wa NUML Islamabad anatuambia:

"Katika chuo kikuu changu, wanaume wanaweza kwenda nje wakati wowote wanataka. Wanawake hawaruhusiwi kuondoka chuo kikuu kabla ya 11 asubuhi.

"Ikiwa watafanya hivyo, wanahitaji ruhusa, na mara nyingi, familia zao hupigiwa simu kuwajulisha kwamba wameondoka.

"Daima kuna viwango viwili linapokuja suala la wanawake."

"Hata tunapotoka nje ya nyumba zetu, hatuwezi kufanya tupendavyo."

Inaonekana kwa urahisi kwamba kujinasua kutoka kwa vikwazo hivi na kujitahidi kupata usawa ndani ya mahusiano kunaweza kuwa mapambano ya mara kwa mara.

Umri wa Kidijitali na Changamoto za Kisasa

Migogoro ya Uchumba na Uhusiano nchini Pakistani

Pamoja na ujio wa teknolojia na kuongezeka kwa mitandao ya kijamii, uchumba nchini Pakistani umebadilika.

Mifumo ya kuchumbiana mtandaoni hutoa njia kwa watu binafsi kuungana na kuchunguza mahusiano nje ya mipangilio ya kitamaduni.

Hata hivyo, programu au tovuti hizi pia huja na seti zao za changamoto.

Maswala ya faragha, uvuvi wa paka na hatari ya kunyanyaswa ni masuala ambayo watu hukabiliana nayo wanapotafuta upendo katika ulimwengu wa kidijitali.

Kuongezeka kwa majukwaa ya uchumba mtandaoni kumeleta fursa na hatari zote mbili.

Uvuvi wa samaki, kitendo cha kuunda utambulisho wa uwongo mtandaoni, ni suala lililoenea.

Huenda watu binafsi wakakumbana na wasifu ghushi na watu wadanganyifu, na hivyo kusababisha upotoshaji wa kihisia na kuvunjika moyo.

Wajahat*, mwanafunzi wa BU anasema:

"Nilikuwa nikizungumza na msichana ambaye alionekana mzuri sana katika picha. Nilipokutana naye maishani, hakuonekana hivyo hata kidogo!”

Alishba*, mwanaharakati wa mitandao ya kijamii anatuambia:

"Nilikuwa nikizungumza na mvulana kwenye X na nikagundua kuwa alikuwa akitumia picha za mwanamitindo."

Aslam*, mwandishi wa kujitegemea anasema:

“Msichana niliyezoeana naye alinionyesha picha za msichana mwingine.

"Si hivyo tu, alikuwa na wasifu mzima uliowekwa na picha za msichana huyo ili kuwadanganya watu."

Kutokujulikana kunakotolewa na mifumo ya mtandaoni kunaweza kufanya iwe vigumu kutambua nia ya kweli.

Unyonyaji wa Fedha

Migogoro ya Uchumba na Uhusiano nchini Pakistani

Kuchumbiana nchini Pakistani wakati mwingine kunaweza kuhusisha watu binafsi kuchukua faida ya wengine kwa faida ya kifedha.

Baadhi ya watu wanaweza kuingia katika mahusiano ili kuwanyonya wenzi wao kifedha.

Hili linaweza kujidhihirisha kwa njia mbalimbali, kama vile kutafuta upendeleo wa kifedha, kutafuta pesa, au kutarajia zawadi za hali ya juu na usaidizi wa kifedha.

Yote haya, bila dhamira ya kweli ya kihemko. Hamza, mmiliki wa biashara alisema:

“Nilikuwa nikizungumza na msichana huyu mtandaoni. Mara nyingi alikuwa akiniambia kuhusu matatizo yake ya pesa na nilijitolea kumtumia pesa.

"Hapo awali, alikataa lakini hivi karibuni alikuwa akiomba pesa mwenyewe.

"Tulizungumza kwa simu na nikagundua kuwa ni mwanaume wakati wote."

"Alikuwa akininyang'anya pesa tu."

Ahad*, mtaalamu wa biolojia, anatuambia:

“Msichana huyu niliyekuwa nikizungumza naye enzi za chuo alinifanya nimnunulie simu. Nilipokataa kumnunulia DSLR, aliondoka.”

Javeria*, ambaye sasa ni mama wa watoto wawili, anasema:

“Mpenzi wangu wa zamani alikuwa akiniomba pesa mara kwa mara na baadaye nikagundua kuwa alinunua pombe kutoka kwayo na alitumia nyingi kucheza snooker.

"Hakuwa hata serious na alikuwa akinitumia muda wote.

"Hata nililipa ada yake ya masomo alipotumia pesa za ada alizopewa na wazazi wake."

Kuenea kwa Ndoa za Kawaida

Migogoro ya Uchumba na Uhusiano nchini Pakistani

Ingawa uchumba nchini Pakistani mara nyingi huhusishwa na nia zenye mwelekeo wa ndoa, ndoa za kawaida zimekuwa za kawaida, haswa katika maeneo ya mijini.

Maida*, mshawishi wa mitandao ya kijamii alieleza:

“Ni mbaya sana. Kila mtu anatafuta mahusiano ya kawaida. Wanataka tu ngono bila kujitolea!

Hajra*, Mwalimu katika Fasihi ya Kiurdu alifichua:

"Wapakistani wanatumia Tinder kwa kuunganisha.

"Wanafikiria mara moja, oh msichana huyu lazima awe na ujasiri ikiwa yuko hapa kwenye Tinder au programu nyingine yoyote ya uchumba.

"Wanageuza mazungumzo mara moja kuwa asili ya ngono."

Farhan*, mwanafunzi wa filamu aliongeza:

"Watu wanatumia kila mmoja kutoa mafadhaiko yao. Sikuwahi kufikiria kuwa uhusiano usio na maana ungekuwa wa kawaida sana nchini Pakistan.

Udanganyifu na Usaliti

Migogoro ya Uchumba na Uhusiano nchini Pakistani

Kama ilivyo katika utamaduni wowote wa kuchumbiana, kudanganya na kutokuwa mwaminifu ni hali halisi ya bahati mbaya ambayo inaweza kudhoofisha uaminifu na kusababisha dhiki ya kihemko.

Hofu ya usaliti inaweza kuwafanya watu kuwa waangalifu na kusitasita kuwekeza kikamilifu kihisia katika mahusiano.

Pamoja na Pakistan kuwa na jamii kali kama hiyo, kila kitu kinafanywa kwa siri. Mtu hawezi kukubali kwa uwazi kuwa katika uhusiano bila ndoa.

Watu hulazimika kukimbilia umbali mrefu na hata kuzungumza mtandaoni mara nyingi badala ya kukutana sana. Hii inafanya kudanganya kuwa jambo la kawaida zaidi.

Katika enzi ya kidijitali, uwepo mtandaoni ndio kila kitu. Huku mahusiano ya kabla ya ndoa yakifanywa kuwa siri, hakuna anayechapisha kuhusu maisha yao ya kimapenzi.

Hii inasababisha hali ya kutoaminiana na kutojua iwapo watu wanatapeliwa. Mbunifu wa mitindo, Farheen* anatuambia:

“Mwanamume mzee zaidi yangu alikuwa akinifuatilia. Nilikutana naye kazini.

“Nashukuru mungu nimemkataa. Nilikuja kujua kwamba alikuwa akionana na mfanyakazi mwenzangu alipokuwa akinifuatilia pia.”

Anoushay*, nesi, anasimulia:

"Nilikuwa kwenye uhusiano na mtu kwa miaka sita.

"Kwa sababu ya familia yangu kali, tulikutana mara chache na mwingiliano wetu ulikuwa mkondoni. Nilipata baadhi ya wasichana random katika marafiki zake.

“Baada ya kumtumia meseji niligundua kuwa anahusika nao pia. Wanaume wa Pakistan wanataka tu kuwa na wakati mzuri."

Rashid*, mwandishi wa nakala, alisema:

“Mpenzi wangu wa zamani alikuwa katika darasa moja na mimi. Hakutaka mtu yeyote ajue, kwa hiyo tuliiweka siri.

"Pia alikuwa mkweli kabisa na kijana mwingine katika kundi letu. Nilikuwa na mashaka hivyo nikamuuliza na nikagundua alikuwa akimuona pia.”

Zaidi ya hayo, Wapakistani hawana kinga dhidi ya hatari za usaliti mtandaoni.

Walaghai wanaweza kutumia maelezo ya kibinafsi yaliyoshirikiwa wakati wa mchakato wa kuchumbiana ili kuwahadaa na kuwahadaa watu binafsi.

Hii mara nyingi inajumuisha kutishia kufichua maelezo ya kibinafsi au picha za karibu.

Mwanafunzi wa uhandisi, Warisha* alisema:

“Mpenzi wangu wa zamani alikuwa akinishinikiza nitume uchi.

“Alitishia kunifichua ikiwa sitakutana naye wakati wowote anapotaka.

“Nilitamani kumuacha lakini sikuweza kwa sababu alikuwa na hizo picha zangu.

"Baba yangu na kaka zangu wangenipiga hadi kufa ikiwa wangejua juu yake."

Laiba*, meneja wa mitandao ya kijamii, alieleza:

"Mpenzi wangu wa zamani aliturekodi wakati wowote tulipokuwa wa karibu, ambayo ilikuwa ya ajabu kwangu lakini nilikuwa bubu sana.

"Baadaye, alinidanganya nimtumie pesa au angevujisha video hizo kila mahali kwa sababu hazikujumuisha sura yake."

Hania*, mwanafunzi, anasimulia:

"Niliachana na mpenzi wangu kwa sababu ya kudanganywa mara kwa mara.

"Alitishia kuja nyumbani kwangu na kuonyesha mazungumzo yangu kwa wazazi wangu.

"Mwishowe ninajua kwa nini wanawake katika jamii yetu wanaogopa sana kuchumbiana na mtu yeyote."

Kuchumbiana nchini Pakistani kunaleta maelfu ya changamoto, kutoka kwa matarajio madhubuti ya familia hadi hatari zingine nyingi.

Walakini, licha ya vizuizi hivi, ni muhimu kukumbuka kuwa mabadiliko yanawezekana. 

Kipengele kimoja muhimu cha kushinda mapambano haya ni kukuza mawazo yaliyo wazi miongoni mwa wazazi na wanajamii.

Kuwatia moyo wazazi wawe na mtazamo wa kukubalika zaidi kuhusu uchumba kunaweza kuunda mazingira ambayo watu binafsi wanahisi vizuri kutafuta upendo.

Jamii kwa ujumla inaweza kuchangia kwa kukumbatia mifano mbalimbali ya uhusiano na changamoto za unyanyapaa unaohusishwa na ushirikiano usio wa kitamaduni.

Zaidi ya hayo, kutumia tahadhari za mtandaoni ni muhimu katika ulimwengu wa kisasa.

Kuzingatia hatari za uvuvi wa paka, ulaghai na udukuzi kunaweza kusaidia watu binafsi kujilinda na taarifa zao za kibinafsi.

Tekeleza hatua za usalama mtandaoni, kama vile kuthibitisha utambulisho, kutumia mifumo salama na kuwa mwangalifu unaposhiriki maelezo ya kibinafsi.

Hii inaweza kusaidia kupunguza hatari na kuhakikisha hali salama ya uchumba.

Hatimaye, kushinda mapambano ya kuchumbiana nchini Pakistan kunahitaji juhudi za pamoja.

Kukumbatia mabadiliko na kanuni za kijamii zenye changamoto kunaweza kufungua njia kwa utamaduni wa kuchumbiana wenye afya na utimilifu zaidi nchini Pakistan.



Aisha ni mwanafunzi wa filamu na maigizo ambaye anapenda muziki, sanaa na mitindo. Akiwa na matamanio ya hali ya juu, kauli mbiu yake ya maisha ni, "Hata maneno yasiyowezekana naweza"

* Majina yamebadilishwa kwa kutokujulikana.




Nini mpya

ZAIDI

"Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Ungependa kununua Runinga ya PlayStation?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...