Daya azungumzia Urithi, Uwakilishi na Maonyesho ya Sanaa

DayaImifano, ilizungumza peke na DESIblitz juu ya maonyesho yake ya kwanza ya sanaa na umuhimu wa tamaduni ya Asia Kusini.

Msanii Daya azungumzia Urithi, Uwakilishi na Maonyesho

"Nataka kuelezea upya sanaa ya Asia Kusini kwa hadhira ya kisasa"

Mchoraji wa Asia Kusini, DayaIllustrations (Daya), ni msanii wa Uingereza ambaye aliendesha maonyesho yake ya kwanza ya solo "Sanaa ya Mapambo" mnamo Mei, 2020.

Mtoto mwenye talanta mwenye umri wa miaka 22 amekuwa akiunda sanaa tangu angeweza kukumbuka na kazi yake kubwa imekuwa ikipata ushawishi kwenye media ya kijamii.

Uthamini wake kwa tamaduni ya Asia Kusini hutoka kwa kila kipande kilichopakwa mkono kwani analenga kusherehekea historia tajiri ya urithi wake wa India.

“Sanaa ya Mapambo” ililenga kuziba pengo kati ya mitindo ya kisasa na mila ya kitamaduni.

Maonyesho hayo yalifanyika karibu kwa sababu ya Covid-19, lakini hiyo haikuzuia utambuzi ambao Daya alipokea.

Ubunifu wake unaingia kwenye kila uchoraji, kwa kutumia anuwai ya rangi, rangi, kina na mifumo kusherehekea uzuri, hali ya kiroho na historia ya Asia Kusini.

Daya alizidisha ufundi wa maonyesho kwa kushirikiana na densi Manisha Solanki.

Choreographer aliyeanzishwa aliunda michoro za kipekee ili kutoa kila uchoraji hadithi ya kuona, ikitoa urembo wa ubunifu kwa hadhira ya kisasa.

DESIblitz alizungumza peke na Daya juu ya maonyesho, sanamu zake za kisanii na ushawishi nyuma ya vipande vyake vya kupendeza.

Ulianza lini kupenda sanaa?

Msanii Daya azungumzia Urithi, Uwakilishi na Maonyesho

Kuanzia umri wa mapema, nakumbuka kupenda tu kuchora na kuunda.

Ubunifu daima ilikuwa njia ambayo nimepotea tu kwa wakati, ningeweza kukaa kwa masaa kumaliza kipande na kupendwa kila dakika.

Ubunifu unaendeshwa katika familia yangu kutoka kwa babu na babu yangu kupitia utengenezaji wa filamu, kupika, kazi ya nguo, baba yangu kupitia sanaa na hata dada yangu ambaye ni mbuni wa kushangaza wa picha (@mafikizano).

Nadhani hapo ndipo ubunifu wangu umetokana.

Haikuwa mpaka nilipoanza uchoraji, shauku yangu ilikua kweli na nilijua sikuweza kuiacha.

Ilikuwa ya kawaida tu kwangu kuunda na hisia ile ile ya kupotea kwa wakati tu kufanya kitu ambacho nilipenda kweli hakijabadilika kwangu.

Kwa hivyo niliamua kufuata mfano katika chuo kikuu na safari iliendelea kutoka hapo.

Sasa ninajitegemea kama msanii / mchoraji kuweza kutoa picha za kibinafsi, vielelezo vya biashara, vielelezo vya mitindo, mavazi ya kibinafsi yaliyopakwa mikono, michoro na zaidi.

Unawezaje kuelezea vielelezo vyako?

Ningeelezea vielelezo vyangu na uchoraji kama uchunguzi wa kitambulisho na utamaduni kupitia lensi ya mitindo, nguo, picha na michoro.

Ninapenda kufunga hadithi za siku za kisasa na vitu vya historia ili kuchora kwenye nyuso tofauti na kujaribu na turubai yangu.

Filamu, muziki na mitindo ndio njia ambazo nilipata sehemu hiyo ya tamaduni yangu utambulisho wanaoishi Uingereza.

Mazoezi yangu yameniruhusu kujifunza na kuchunguza utamaduni kwa kina na kushiriki hii na watazamaji kwa kusudi la kuibua kuwasiliana umuhimu wa mila, historia na maswala ya kijamii.

Pia ninashikilia aina nyingi za sanaa za jadi zilizoundwa kwa mikono kama vile uchoraji mkono.

Ninaamini ni kasoro za mkono wa mwanadamu ambazo hufanya kila kazi iwe ya kipekee kwani hakuna vipande viwili vinafanana.

Je! Ni wasanii gani unaowasifu na kwanini?

Msanii Daya azungumzia Urithi, Uwakilishi na Maonyesho

Ninavutiwa na wasanii wengi ni ngumu kuiweka kwa wachache kwa mfano Van Gogh, Banksy, Elly Smallwood na zaidi.

Nimevutiwa sana na wachoraji kama Frida Kahlo ambaye alichunguza utambulisho wake na utamaduni wake kupitia picha, ni ya kupendeza sana.

Kazi yangu nyingi ni msingi wa picha na hadithi na Frida Kahlo daima imekuwa msukumo mkubwa.

Nampenda pia Raja Ravi Verma, mmoja wa wachoraji wakubwa katika sanaa ya Uhindi, mbinu yake katika uchoraji haikuwa nzuri.

Inayovutia pia ni msukumo mkubwa kwangu, ndiye aliyenihamasisha hata kufikiria juu ya kutafuta kazi ya ubunifu.

Ninapenda jinsi anavyofanya vielelezo vingi vyenye nguvu na mawazo yanayowasilisha mwakilishi wa maswala ya siku hizi.

Vielelezo vyake kweli vinaonyesha jinsi sanaa ilivyo na nguvu katika jamii.

Ulipataje wazo la 'mapambo ya India'?

Kama msanii wa Briteni Asia, urithi wa kitamaduni hufafanuliwa sana na mavazi na mapambo.

Nilikua nimevaa mavazi ya kitamaduni na vifaa kwenye hafla maalum lakini sikuwahi kujua umuhimu wa hizo, zilitoka wapi, zilitengenezwa vipi na kwanini.

Kupitia mazoezi yangu ya kisanii, nimekuwa nikifahamu zaidi umuhimu wa kina wa nguo hizi, kupamba thamani yao, na historia yao.

Kiini cha maonyesho haya ni uhifadhi wa maarifa na kushiriki hii na ulimwengu.

Kazi zilizoonyeshwa zinaonyesha uhusiano wangu wa kibinafsi na tamaduni yangu na jinsi ninavyoweza kuungana na familia yangu na mababu kupitia mila.

Nadhani ni muhimu pia kujua umuhimu kwa sababu lugha ya mavazi na mapambo ni zaidi ya vazi na vifaa.

Mkusanyiko unaendelea kwani kuna mengi ya kuchunguza. Maonyesho ni mchanganyiko wa kazi iliyopita na mwakilishi mpya wa kazi wa dhana hii.

Kwa nini fuse sanaa na densi ya maonyesho?

Msanii Daya azungumzia Urithi, Uwakilishi na Maonyesho

Sanaa na densi zinafanana sana kwa kuwa aina za ubunifu ambazo husimulia hadithi.

Hasa katika fomu kama Bharatnatyam, fomu ya densi ya asili ya India, ambapo hadithi, usemi, mhemko huwasilishwa kupitia harakati.

Vivyo hivyo rangi, toni, muundo na vielelezo kwenye uchoraji vinaonyesha hadithi, wachezaji hufanya vivyo hivyo.

Kama ninapenda kuunda picha zinazohamia, nilitaka kuonyesha picha za jadi kwa njia isiyo ya jadi.

Nilifikiria juu ya kuunda michoro. Nilitaka kuongeza kipengee cha densi ili kuongeza hadithi ya kila kipande na kuunda njia mpya na ya kipekee ya kuonyesha uchoraji.

Ujumuishaji huu ni wa kushangaza sana kuona jinsi waandishi wawili wa hadithi kutoka kwa aina mbili tofauti za sanaa, wanavyokusanyika pamoja kusimulia umuhimu wa mapambo ya kitamaduni.

Ilikuwaje kushirikiana na Manisha Solanki?

Manisha Solanki ni ya kushangaza na kushirikiana naye imekuwa uzoefu wa kushangaza sana.

Anapenda sana na anaunda kwa kweli ndio sababu tukaunganisha mara moja.

Alielewa maono yangu kutoka mara ya kwanza tulipozungumza na nilikuwa na ujasiri kutoka kwa mwingiliano huo kwamba ataweza kutoa kitu cha kushangaza.

Nilitaka Manisha kuweza kuwa mbunifu na kujibu kwa uhuru kwa kila uchoraji. Nilimpa uhuru kamili wakati wa kuunda kwani nilitaka majibu yake ya densi yawe halisi na halisi.

Alitoa zaidi ya vile ningeweza kufikiria.

Ingawa uchoraji umetolewa kwenye Sanaa, onyesho la kwanza la matoleo haya ya uhuishaji yalionyeshwa mnamo Mei 20 katika Kutazama kwa Kibinafsi ambayo ni Tukio la Kuza Mkondoni.

Je! Unatarajia maonyesho yataibuka nini?

Msanii Daya azungumzia Urithi, Uwakilishi na Maonyesho

Natumahi kuwa maonyesho yalisababisha kuthamini zaidi utamaduni na thamani ya mavazi kwa sababu ubadhirifu wa mitindo ya Asia ni maarufu ulimwenguni.

Hata hivyo, umuhimu wa kihistoria wa mapambo umepotea.

Natumai kuwa watu watapata ufahamu zaidi wa historia na kuithamini zaidi.

Haizingatii tu umuhimu lakini jinsi mapambo yanavyowezesha wanawake, hii hutolewa kupitia kuelezea nguvu za wanawake kupitia rangi na rangi.

Natumaini hii maonyesho ilionyesha watu zaidi kuwa sio 'baridi' kukubali utamaduni kwani kuna uzuri na umuhimu wake wakati unachunguza kina chake.

Hii ni muhimu kwangu kwani kwakua sikua mbali na utamaduni kwa sababu ya hisia za kuhama na kuhisi kama sikufaa.

Walakini, kupitia maonyesho haya, natumai kina na uzuri wa utamaduni ulifikishwa na watu walihisi kushikamana.

Je! Watu wameitikiaje sanaa yako?

Kwa kweli nimekuwa na majibu mazuri kwa sanaa yangu, najisikia kushukuru sana kwamba watu kutoka ulimwenguni kote wanaweza kuungana nayo.

Ina maana sana kwangu kwa sababu tu ninaunda shauku ya kweli.

Kila mtu anayeniunga mkono ananihimiza tu kuendelea na kukua. Inamaanisha mengi tu kwamba mtu yeyote angechukua hata muda kugundua sanaa yangu.

Nadhani watu wengi ambao wanaweza kuwa hawapendi sanaa wameweza kuungana kwa sababu ya kitamaduni.

Hili lilikuwa lengo langu kuwaruhusu watu wasijisikie kutishwa na ulimwengu wa sanaa kwa sababu hawakujisikia kushikamana kibinafsi lakini waliwasilisha kitu kinachoweza kuaminika na kiwakilishi.

Hasa kwa jamii ya Asia Kusini kwa sababu sanaa ni kwa kila mtu.

Ni chombo muhimu sana katika jamii ambacho kinaonekana wakati wa kufungwa ambapo watu wengi wamegeukia ubunifu.

Je! Ni kipande kipi unachopenda zaidi?

Msanii Daya azungumzia Urithi, Uwakilishi na Maonyesho

Kipande ninachokipenda labda ni 'Nath', ni nguvu sana kwani inaonyesha vito vya mapambo dhidi ya ngozi nzuri ya kahawia inayoongeza na kuimarisha uzuri wa aliyevaa.

Inawakilisha kuwa sio kipande cha vito tu ambacho kinaonekana kizuri lakini kinashikilia thamani ya kihistoria na kidini.

Hii ni pamoja na ilikotokea, ambaye alivaa nath na inawakilisha nini. Unaweza kujua zaidi juu ya uchoraji huu kupitia media yangu ya kijamii.

Nguvu na aura ya mwanamke aliyevaa nath hutafsiriwa kupitia utumiaji wa rangi na vitambaa.

Ni jambo la kushangaza kuona watu wengi wakikumbatia utamaduni, wakiwa wamevaa jadi mavazi na mapambo kama haya lakini nahisi ni muhimu kujua hadithi iliyo nyuma yao na kwanini zina thamani sana.

Kipande hiki kinalenga kufanya hivyo kwa urahisi lakini kwa ufanisi.

Kama mwanamke wa Desi, umewahi kukumbana na changamoto zozote kwenye sanaa?

Kuna ukosefu wa uwakilishi ndani ya sanaa kutoka kwa wachache wa kitamaduni nchini Uingereza.

Kumekuwa na fursa ndogo kwa watu wa rangi lakini katika maeneo sahihi, nimehimizwa kuendelea kuchunguza ni nini kinachonivutia na kile ninachopenda.

Nadhani ndiyo sababu utamaduni umekuwa sehemu muhimu na muhimu ya mazoezi yangu.

Nakumbuka kukua na kawaida kuvutiwa na kitu chochote kinachohusiana na tamaduni yangu kwa sababu tu nilihisi kushikamana.

Changamoto nyingine ndani ya jamii ya Asia Kusini inayotafuta kazi za ubunifu huangaliwa na haionekani kuwa ya thamani au njia ya jadi.

Ninahisi tu kama utamaduni wetu ni mahiri, wa kuona na ubunifu kwamba ubunifu unapita kati yetu sisi sote ikiwa ni kupitia kupika, tunachovaa, muziki, sanaa au densi.

Kwa kawaida ni sehemu yetu.

Je! Matarajio yako ni yapi na sanaa yako?

Lengo langu ni kuunda sanaa kwa jamii: sanaa ambayo inawakilisha athari za utamaduni wa Asia Kusini na jinsi mila hizi zinaendelea kupaka rangi jamii, kupitia macho ya diaspora.

Ninataka kuelezea upya sanaa ya Asia Kusini kwa hadhira ya kisasa, kuendelea kuchora watu wa rangi na kuunda kazi halisi ambayo ni mwakilishi na ambayo ni ya kipekee.

Kusudi lote la mazoezi yangu kuelezea upya na kuona zaidi ya kawaida.

Ningependa kusukuma mbele mazoezi yangu katika kuonyesha sanaa ya kisasa ya Asia Kusini, kuendelea kuunda tume za kibinafsi, kusukuma mbele mikono na kuendelea kushinikiza mipaka katika ulimwengu wa sanaa.

Ni rahisi kuona jinsi Daya alivyovutiwa na mizizi yake ya Asia Kusini na akiwakilisha utamaduni wake ndani ya sanaa.

Ingawa Daya bado anajiimarisha kama kielelezo, ustadi wake wa ubunifu na shauku hakika itamwongoza kwa nyota.

Katika tasnia iliyotengwa, uchoraji wa Daya unaoweka nguvu ya kweli ya wanawake wa Asia Kusini na mitindo ya jadi.

Wakati wa kunyonya uzuri wa vipande vyake, mtu anaweza kuona roho ambayo Daya hupaka rangi nayo.

Mhemko wa picha zake, maelezo katika vifaa na mwangaza wa turubai ni ngumu sana.

Pamoja na wanawake wenye nguvu kuwa kitovu cha sanaa yake, inasisitiza jinsi Daya anataka kufafanua maoni ya sanaa ndani ya jamii ya Asia Kusini.

Uchoraji wake sio sherehe tu. Wanashikilia thamani ya kihistoria na wanawahimiza watazamaji kutoka asili zote kuelewa misingi ya mapambo ya India.

Unaweza kuona zaidi ya sanaa nzuri ya Daya na vivutio vya maonyesho hapa.

Balraj ni mhitimu mwenye nguvu wa Uandishi wa Ubunifu MA. Anapenda majadiliano ya wazi na matamanio yake ni usawa wa mwili, muziki, mitindo, na mashairi. Moja ya nukuu anazopenda ni "Siku moja au siku moja. Umeamua. ”

Picha kwa hisani ya Michoro ya Daya.