Nani Mwanasoka wa 1 wa Ligi Kuu ya Uingereza kutoka Asia?

Imeripotiwa vibaya kwamba Jimmy Carter alikuwa mchezaji wa kwanza wa Ligi Kuu ya Uingereza kutoka Asia. Kwa kweli, alikuwa Robert Rosario.

Ambaye ni Mwanasoka wa 1 wa Ligi Kuu ya Uingereza kutoka Asia f

"Ninajivunia kuwa mtaalamu wa zamani."

Ligi Kuu ni nyumbani kwa tamaduni na makabila mbali mbali, wakiwemo Waasia wa Uingereza.

Imeripotiwa kwa muda mrefu kuwa Jimmy Carter alikuwa wa kwanza.

Walakini, hivi karibuni imefichuliwa kuwa iliripotiwa vibaya.

Kwa kweli, mshambuliaji wa zamani wa Coventry City, Norwich City na Nottingham Forest Robert Rosario ndiye wa kwanza.

Daniel Kilvington, Mhadhiri Mwandamizi katika Mafunzo ya Vyombo vya Habari na Utamaduni katika Chuo Kikuu cha Leeds Beckett, alifichua habari ambayo ilikuwa imepitishwa na binamu ya Rosario Clayton Rosario.

Safari ya Rosario kutoka ligi za chini hadi Ligi ya Premia ni dhihirisho la uvumilivu wake wa kuwa kibarua cha Waasia wa Uingereza.

Tunazama katika miaka yake ya awali, changamoto alizokabiliana nazo na jinsi alivyofanikiwa kuingia Ligi Kuu.

Maisha ya Awali na Changamoto

Ambaye ni Mwanasoka wa 1 wa Ligi Kuu ya Uingereza kutoka Asia - mapema

Baba ya Robert Rosario ni Mwanglo-Mhindi na alizaliwa Kolkata, wakati huo ikijulikana kama Calcutta.

Alifanya kazi katika kiwanda cha Heinz na pia alikuwa mwendesha baiskeli na mjenzi wa mwili.

Lakini nia ya Rosario katika soka ilikuwa kwa sababu ya mama yake Mjerumani na ilikuja baada ya kutazama Kombe la Dunia la 1974 pamoja naye, ambalo Ujerumani Magharibi ilishinda.

Alikumbuka: “Tulikaa pale, tukachuchumaa na kutazama kila mechi ya Kombe la Dunia.

"Nilimgeukia mama yangu na kusema 'nitakuwa mwanasoka wa kulipwa, mama'. Na hakuwahi kukosa mchezo wowote.”

Walakini, kuenea kwa ubaguzi wa rangi kulifanya iwe wakati mgumu kuwa wa urithi wa Asia nchini Uingereza.

Kama matokeo, Robert Rosario "alijitenga" na urithi wa baba yake.

Alifafanua: "Ninajivunia sana kwa sababu ninampenda baba yangu hadi kufa, lakini nilipokuwa nikicheza, nilipokuwa nikikua katika miaka ya 70 na 80, ilikuwa ngumu sana.

"Ulikuwa wakati mgumu sana wa ubaguzi wa rangi.

“Kutokana na tamaduni mchanganyiko, watu hawakujua kama mimi ni Mweusi, Mzungu, Mwaasia, Mhindi, Mpakistani.

"Kulikuwa na huzuni nyingi, kulikuwa na ubaguzi wa rangi. Nilipata kutoka kwa kila mtu. Kitu pekee kilichoniokoa ni kuwa mwanasoka.

"Unapokuwa mwanasoka mzuri, watu wanakukubali.

"Miaka ya 70 na 80 ilikuwa ngumu. Nilitaka kuwa mzungu na Kiingereza. Naona aibu kukiri hivyo.”

“Nilijiepusha na upande wa Baba yangu [wa familia]. Kama mchezaji mdogo wa soka, nilitaka kukubaliwa na niliogopa.

"Natamani ningerudi nyuma na kuikumbatia zaidi, na kusimama na kuwa jasiri na kusema 'Mimi ni nusu Anglo-Indian, sijali unachofikiria kunihusu'.

“Lakini unapokuwa na miaka 14, 15, 16, unataka tu kukubaliwa na mimi sikuwa nimekomaa vya kutosha.

"Ninahisi nina kisingizio kwa sababu nilikuwa mtoto mdogo ambaye nilikuwa nikijaribu kutoshea.

"Ilikuwa mada ngumu sana. Watu katika soka wakati huo hawakutaka kusababisha mawimbi yoyote. Watu hawakutaka tu kutikisa mashua.”

Jimmy Carter

Ambaye ni Mwanasoka wa 1 wa Ligi Kuu ya Uingereza kutoka Asia - Jimmy

Hapo awali ilifikiriwa kuwa James 'Jimmy' Carter alikuwa Mwingereza wa kwanza kutoka Asia kucheza katika Premier League.

Mzaliwa wa baba wa Kihindi na mama wa Uingereza, Carter alikuwa winga, akichezea Arsenal, Millwall na Liverpool.

Lakini Robert Rosario alianza mbele ya Coventry City dhidi ya Middlesborough katika uwanja wa Highfield Road wikendi ya ufunguzi wa msimu wa kwanza wa Ligi Kuu mnamo Agosti 15, 1992.

Mechi ya kwanza ya Carter ya Premier League ilikuwa siku tatu baadaye, Agosti 18, wakati Arsenal ilipomenyana na Blackburn Rovers.

Hadithi za Carter na Rosario zina ulinganifu na wa zamani alizungumza tu hadharani kuhusu kuwa Mwingereza wa Kiasia baada ya kustaafu kucheza soka.

Carter aliambia Sky Sports News: "Safari yangu haikuwa rahisi - ulikuwa na hilo ubaguzi wa rangi kipengele katika soka.

"Pengine hiyo ndiyo sababu iliyonifanya sikuhisi haja ya kusimama kwenye sanduku la sabuni na kusema Baba yangu ana urithi wa Asia.

"Ilikuwa ngumu vya kutosha kurejea kwenye soka. Nadhani kutoka kwa maoni yangu, sikutaka kuifanya iwe ngumu zaidi kwa kazi yangu kutoka wakati huo na kuendelea. Nadhani hiyo ilikuwa hatari kweli.

"Usinielewe vibaya, mtu akiniuliza, 'Unatoka wapi?' Nisingewahi kuficha [hilo] au kuaibishwa. Siku zote nilikuwa najivunia.”

Mapumziko Yake Kubwa

Robert Rosario alianza maisha yake ya soka katika ligi isiyo ya ligi, akijiunga na Hillingdon Borough kutoka Harrow Borough mnamo Agosti 1983 akiwa na umri wa miaka 17.

Katika mechi tisa za Ligi ya Kusini, Rosario alifunga mabao matano.

Hii ilitahadharisha maskauti na mnamo Desemba 1983, alijiunga na Norwich City, na kufanya mchezo wake wa kwanza kuwa wa miaka 18.

Ingawa alikuwa mshambuliaji, Rosario hakuwa mfungaji mahiri.

Alitumia miaka minane Norwich, akifunga mabao 18 katika mechi 126.

Akizungumzia ukosefu wake wa mabao, Rosario alisema:

"Ninafahamu sana watu walichofikiria kunihusu, kwamba sikufunga mabao ya kutosha."

Inawezekana hakukuwa na malengo 'ya kutosha' lakini moja ilikuwa ya kukumbukwa sana.

Kisha akiwa na umri wa miaka 23, Rosario alifunga bao la yadi 25 katika uwanja wa Carrow Road dhidi ya Southampton msimu wa 1989/90.

Iliishia kushinda bao bora la msimu la ITV.

Ligi Kuu

Mnamo 1991, Rosario alijiunga na Coventry City kwa Pauni 600,000 na alionekana kama mrithi wa Cyrille Regis.

Huko, alicheza katika Ligi Kuu iliyoanzishwa hivi karibuni na akaweka historia kwa kuwa mwanasoka wa kwanza wa Uingereza kutoka Asia kucheza ligi hiyo.

Ilikuwa ni msimu wake wa pili baada ya kuwasili kwa meneja mpya Bobby Gould na mshambuliaji mpya, Micky Quinn, ambapo Rosario alianza kucheza zaidi.

Alitoa nafasi nyingi kwa Quinn, ambaye alifunga mabao 17 katika michezo 26 msimu wa 1992-93.

Mnamo Machi 1993, hali ya kifedha ya Coventry ilipozidi kuwa mbaya, Rosario aliuzwa kwa Nottingham Forest kwa £450,000.

Muda wake akiwa Coventry City uliisha akiwa na mabao manane katika mechi 59.

Akiwa Nottingham Forest, alifunga mabao matatu pekee katika mechi 27.

Mechi ya mwisho ya Rosario kwa Forest ilikuja Aprili 1994, kwani majeraha yalianza kumshinda.

Ingawa alikuwa fiti kabisa kwa msimu wa 1995-96, hakuwa tena sehemu ya mipango ya Frank Clark pale City Ground.

Kama matokeo, wakati wake wa kucheza kandanda ya kulipwa huko England ulimalizika akiwa na miaka 30.

Licha ya mwisho wa mapema, Rosario anajivunia kazi yake na akasema:

"Nilikuwa mtaalamu wa safari tu. Nilicheza kwa miaka 14 huko England. Ninajivunia kuwa mtaalamu wa zamani."

Baadaye Kazi

Robert Rosario alihamia Marekani na alitumia miaka minne ya mwisho ya maisha yake ya soka ya kulipwa akicheza katika A-League, daraja la pili la Marekani.

Kwanza alijiunga na Carolina Dynamo, ambapo alichangia ujuzi na uzoefu wake kwa timu.

Rosario alisaini kwa Charleston Betri mnamo 1998 kabla ya kurudi Carolina Dynamo.

Alitumia miaka miwili katika klabu hiyo kabla ya kustaafu mwaka 2000.

Rosario aliishia kufundisha Carolina Dynamo mwaka mmoja baadaye.

Bado anaishi Marekani na anaendelea kufundisha.

Rosario alisema:

"Kufundisha kwangu ni muhimu zaidi. Nimefanya kazi na maelfu ya watoto. Napenda kazi yangu."

Mmoja wa watoto aliowafundisha ni mtoto wake wa kiume Gabriel, mlinda mlango aliyehama kutoka North Carolina hadi Uingereza kujiunga na akademi ya Reading mwaka 2016, kabla ya kusajiliwa na Huddersfield Town.

Rosario kwa sasa ni mkufunzi na mkurugenzi mkuu wa Wavulana katika Klabu ya Soka ya Charlotte Independence huko North Carolina.

Ingawa maisha ya Robert Rosario si ya kukumbukwa kama wanasoka wengine, anasimama kama kinara wa Ligi Kuu.

Kushinda ubaguzi wa rangi na vikwazo vya kazi, urithi wa Rosario unaendelea kutia moyo sio tu wale wanaoshiriki urithi wake lakini wote wanaoamini katika kanuni za ushirikishwaji na fursa sawa.

Akiwa Mwaasia wa Uingereza, alifungua njia kwa wengine kucheza Ligi Kuu.

Tangu kuanza kwa Ligi Kuu, Waasia wengine wa Uingereza ambao wameweka alama kwenye Ligi Kuu ligi ni pamoja na Michael Chopra, ambaye alicheza mechi yake ya kwanza mwaka 2003 Newcastle, Zesh Rehman wa Fulham mwaka 2004, Neil Taylor, ambaye alipanda daraja hadi Ligi ya Premia akiwa na Swansea mwaka wa 2011 na Hamza Choudhury wa Leicester, ambaye alicheza mechi yake ya kwanza ya Premier League mwaka 2017.



Dhiren ni Mhariri wa Habari na Maudhui ambaye anapenda vitu vyote vya soka. Pia ana shauku ya kucheza na kutazama filamu. Kauli mbiu yake ni "Ishi maisha siku moja baada ya nyingine".




  • Nini mpya

    ZAIDI

    "Imenukuliwa"

  • Kura za

    Kama Bwana harusi ambayo ungevaa kwa sherehe yako?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...