Athari mbaya ya Covid-19 huko Pakistan

DESIblitz anachunguza hali ya kiwewe ya Pakistan wakati wa Covid-19 na ni athari gani tofauti mpya inaweza kuwa na nchi hiyo.

Watu wanaogopa kuambukizwa ugonjwa huo na kufa au wana wasiwasi - f

Ongezeko zaidi la mahitaji litakuwa na athari mbaya

Pakistan haikuwa ubaguzi linapokuja suala la kupata uharibifu wa Covid-19. Kesi zimekuwa zikiongezeka ulimwenguni na Pakistan haikufanikiwa kudhibiti kuzuka.

Tangu Covid-19 ilipiga kwa mara ya kwanza mnamo Desemba 2019, imekuwa ikiutisha ulimwengu. Athari kubwa juu ya biashara, mahusiano na mawazo yamejitokeza ulimwenguni kote.

Kila taifa limeteseka kwa sababu ya virusi lakini nchi za ulimwengu wa tatu kama Pakistan zimeumia zaidi.

Kesi ya kwanza ya Covid-19 nchini Pakistan iliripotiwa mnamo Februari 2020.

Tangu wakati huo, kulingana na Shirika la Afya Duniani (WHO), kumekuwa na zaidi ya kesi 870,000 zilizothibitishwa, wakati hesabu ya vifo imezidi 19,400.

Ingawa idadi ya visa vya kazi nchini ni duni, hii ni kwa sababu ya kiwango cha chini sana cha upimaji wa virusi.

Hii imekuwa moja ya athari kubwa ndani ya Pakistan wakati hali ya uvivu ya upimaji inaongeza mvutano na wasiwasi kati ya jamii.

Walakini, janga hilo limepata athari zingine kali. Watu kutoka kila matembezi ya maisha wanakabiliwa na shida kutokana na kuzuka.

Lakini kwa nini Pakistan haijajitokeza?

Na anuwai mpya zinazoenea Asia Kusini, DESIblitz inachunguza athari za kutisha za Covid-19 huko Pakistan, na hii inaweza kumaanisha nini kwa siku zijazo.

Mgogoro wa Uchumi

Je! Pakistan inaweza kukabiliana na Covid-19 na lahaja mpya?

Uchumi ambao tayari unakabiliwa na Pakistan umekuwa na shida kubwa kwa sababu ya athari za Covid-19.

Upotezaji mkubwa wa takriban rupia trilioni 1.1 za Pakistani (PKR) ni kwa sababu ya ugonjwa huo.

Hii imekuwa na athari kubwa kwa thamani ya sarafu na fedha za soko, na kuathiri sana sekta ikiwa ni pamoja na utalii, uchukuzi, na ukarimu.

Baadhi ya biashara ndogo na za kati kama vile maduka ya salons na mavazi ziko ukingoni mwa kuanguka na zinaweza kukosa kuishi.

Bila serikali kuingilia kati, hii inawezekana kutokea, ikitoa maelfu ya watu kazini.

Pia, zaidi ya Watu milioni 8 ambao hufanya kazi kama wachuuzi wa mitaani, wamiliki wa duka ndogo, wafanyikazi wa ujenzi nk wanategemea mshahara wa kila siku.

Hata hivyo, kufuli, umbali wa kijamii, na hatua zingine za tahadhari zimesababisha kupungua kwa mahitaji kwa hivyo kuweka shida za kifedha kwa biashara hizi.

Makampuni ndani ya sekta ya utengenezaji yalipunguzwa kushughulikia shida za kifedha, na kuwapa wafanyikazi wengi kukosa kazi.

Sekta ya nguo ambayo ni usafirishaji mkubwa wa Pakistan pia inakabiliwa na kuanguka. Kwa hivyo, kuna upungufu mkubwa katika akiba ya kigeni ya nchi.

Katika jarida lake, Athari za janga la COVID-19 kwa Biashara ndogo, ndogo na za kati zinazofanya kazi nchini Pakistan, Mohsin Shafi alisema:

"Athari za coronavirus kwenye uchumi wa ulimwengu na Pakistani zitaacha makovu makubwa."

Covid-19 imeweka shinikizo kwenye mifuko ya mtu wa kawaida na pia akiba ya nchi. Ingawa, pamoja na uovu huja wema.

Pamoja na athari za usumbufu kwa baadhi ya sekta za biashara, Covid-19 imetoa fursa mpya za biashara.

Masoko mkondoni na sekta za uuzaji wa dijiti zinastawi. Pia, vifaa vya kinga kama vile masks, kinga na sanitisers zinahitajika sana.

Nuru ndogo ya matumaini imeenea katika jamii za Pakistan.

Walakini, ikiwa tasnia zingine zinaendelea kuchukua uharibifu wa kifedha, matumaini haya yanaweza kuwa ya muda mfupi.

Hasara za Kielimu

Covid-19 imesababisha uharibifu mkubwa kwa taasisi za elimu za Pakistan na wanafunzi wake.

Wimbi la kwanza la Covid-19 mnamo Machi 2020 lilikuwa kali sana. Tangu wakati huo, shule na vyuo vikuu vimefungwa kwa vipindi na kufunguliwa mara kadhaa, na kusababisha uchungu kati ya familia.

Walimu wanatoa mihadhara mkondoni na shughuli zote za ujifunzaji wa mwili zimesimamishwa.

Hali hii imewashangaza wanafunzi kwani wengi wamelalamika juu ya ufanisi mdogo wa masomo ya mkondoni.

Baadhi ya taasisi zilichagua kufanya mitihani mkondoni lakini mitihani ya mkondoni sio njia nzuri ya kutathmini wanafunzi.

Kwa sababu ya hali ya mkondoni ya madarasa, wanafunzi hawana uzoefu wa mikono ya kwanza na ujifunzaji wa vitendo.

Hii imewanyima wanafunzi uelewa wa dhana na wa kina wa mada inayofundishwa.

Mnamo Oktoba 2020, Koen Geven na Amer Hasan waliunda kujifunza kuamua uwezekano wa baadaye wa Covid-19 juu ya elimu ya Pakistan.

Matokeo ya kusimama yalikadiriwa watoto 930,000 wanatarajiwa kuacha shule kwa sababu ya familia zao upotezaji wa mapato. Walisema:

"Kwa kuwa milioni 22 tayari wameshaacha shule, hii inawakilisha ongezeko la karibu asilimia 4.2"

"Pakistan ni ulimwengu ambapo tunatarajia walioachwa zaidi kutokana na mzozo wa COVID."

Hii inawakilisha jinsi mfumo wa elimu tayari ulivyo dhaifu nchini Pakistan, na jinsi anuwai mpya za Covid-19 zinaweza kuwa mbaya kwa shule na wanafunzi.

Virusi Inatikisa Mfumo wa Huduma ya Afya

Je! Pakistan inaweza kukabiliana na Covid-19 na lahaja mpya?

Mizigo ya kusimamia Covid-19 imechosha miundombinu ya huduma ya afya ya Pakistan.

Idadi inayoongezeka ya kesi imezidi kiwango kinachoweza kudhibitiwa na sasa wagonjwa wananyimwa matibabu sahihi ya Covid-19.

Karibu vifaa vyote vya kupumulia vilivyopo nchini vimeshughulikiwa. Hakuna vifaa vya kupumua wazi kwa wagonjwa wapya wanaosababisha hasira na shida.

Mahitaji ya oksijeni tayari yamefikia uwezo wa uzalishaji, na ongezeko zaidi la mahitaji litakuwa na athari mbaya na kusababisha vifo vingi.

Wataalamu wa huduma ya afya wanakosa Vifaa vya Kinga Binafsi (PPE) na vinyago vya N95. Kiwango cha vifo kati ya wataalamu wa huduma za afya kwa sababu ya Covid-19 pia ni ya kusumbua.

Karibu madaktari 6,791, wauguzi 1,360 na wafanyikazi wa hospitali 2,774 wameripoti kuambukizwa na Covid-19.

Kulingana na Pakistani Medical Association, Madaktari 142 na wahudumu 26 wamekufa kutokana na virusi hivyo. Masharti haya yamesababisha kuongezeka kwa wasiwasi na hofu kati ya wafanyikazi wa huduma ya afya.

Wataalam wa huduma ya afya wanabaki chini ya shinikizo kali kuwasaidia wale walioambukizwa, na wakati huo huo wakisimamia magonjwa mengine na magonjwa.

Walakini, kadri hospitali zinavyozidiwa na rasilimali zinaisha, kuna hofu inayoongezeka juu ya jinsi itawezekana kudhibiti mabadiliko ya virusi.

Hali ya Kisiasa

Wakati wa janga hilo, alama za kisiasa zimekuwa kwenye kilele chake.

Wale wanaopinga serikali wamekuwa wakiwaita na kutangaza jinsi serikali imeshindwa kudhibiti ugonjwa huo.

Dr Rana Jawa Asghar, mtaalam wa magonjwa anayeishi Islamabad ana alisema:

“Serikali na upinzani wameweka siasa katika suala safi la afya.

"Kutuma ujumbe unaopingana kwa umma kwa ujumla kuhusu ugonjwa huo."

Serikali iko chini ya shinikizo kubwa kwa sababu ya shida ya uchumi na kutoweza kwao kutoa ushauri wa kutosha wa umma na msaada wa huduma ya afya imeonyeshwa.

Katika makala ya Dawn,  mwandishi wa habari Zahid Hussain alisisitiza:

“Hakuna mkakati madhubuti wa kitaifa uliopo kukabiliana na kuibuka tena kwa maambukizi mabaya.

"Hiyo itakuwa pigo kwa juhudi zetu za kufufua uchumi.

"Mmoja alitarajia waziri mkuu aonyeshe ubwana katika hali hiyo. Lakini kwa bahati mbaya, hii imekuwa ikikosekana. ”

Kwa hivyo, Covid-19 pia imesababisha machafuko ya kisiasa na ujanja.

Mgogoro huu wa uongozi umeenea wakati wa janga hilo, na bila shaka utasababisha kero na chuki zaidi kati ya idadi ya watu.

Hofu nchini Pakistan

Je! Pakistan inaweza kukabiliana na Covid-19 na lahaja mpya?

Mlipuko wa janga hilo uliambatana na kuongezeka kwa hofu na mengine afya ya akili masuala nchini.

Watu wanaogopa kuambukizwa ugonjwa huo na kufa na vile vile wasiwasi kwa sababu ya shinikizo za kiuchumi na kifedha.

Viwanja na uwanja wa michezo vimefungwa kwa sababu ya Covid-19 na watoto na vijana wananyimwa burudani ya kijamii.

Hii imeweka watoto na vijana katika hatari ya kuwa na maswala ya afya ya akili.

Katika jarida lake makala, "Covid-19 na Changamoto za Afya ya Akili nchini Pakistan", Muhammed Mumtaz alielezea:

“Rekodi ya Pakistan juu ya maswala ya afya ya akili sio muhimu ikikadiriwa kuwa kuna zaidi ya watu milioni 50 wanaougua ugonjwa wa akili.

"Ni wataalamu wa magonjwa ya akili 500 tu wanaowatafuta kwa uwiano wa wagonjwa 1: 100,000."

Takwimu hii ya kutisha inaonyesha hali kubwa ya afya ya akili ndani ya Pakistan ambayo imekuwa ikionekana kutambuliwa.

Unyogovu na kukasirika vimezingatiwa kati ya watu kwa sababu ya kufungwa. Maswala haya ya kiakili, ya kutisha zaidi, hayaripotiwi.

Hii inaweza kuwa ni kwa sababu ya ukosefu wa uelewa wa serikali na njia yao dhaifu ya kupambana na maswala ya afya ya akili.

Walakini, mashirika kama vile Programu ya Maendeleo ya Amazai na Mpango wa Usaidizi wa Vijijini wa Sarhad wanakuwa maarufu.

Kushirikiana na tawala za mitaa, programu hizi zinajaribu kupanua rasilimali ili kudhibiti wale walio na maswala ya afya ya akili.

Hasa katika maeneo ya vijijini, ambapo wengi hawana fedha au upatikanaji wa kutafuta msaada.

Uvumi na Njama

Pakistan ni jamii ya kawaida, ambapo kanuni hujengwa mara nyingi juu ya ushirikina.

Sababu hizi zikiongezwa na kutokujua kusoma na kuandika na ukosefu wa fikira za kisayansi hutoa mchanga wenye rutuba kwa njama za kukua.

Njama na uvumi zimekuwa kawaida wakati wa mlipuko wa coronavirus.

Watu wengi wanaamini Covid-19 sio jambo. Wengine wanaamini kwamba Covid-19 ni aina fulani ya mkakati wa kigeni wa kuweka vikwazo na kuharibu uchumi wa Pakistan.

The New York Times ilielezea utafiti uliofanywa na Gallup Pakistan mnamo Oktoba 2020, ambayo ilionyesha:

“Asilimia 55 ya wahojiwa nchini Pakistan walitilia shaka kuwa virusi hivyo ni vya kweli.

"Asilimia 46 waliamini ilikuwa njama."

Mtazamo huu unamaanisha imekuwa ngumu kuweka sheria na inaweza kuathiri hatua zilizochukuliwa kwa anuwai mpya.

Pia, umati umekataa kufuata taratibu na itifaki za kawaida kwani wanaamini ni kinyume na maadili ya kidini.

Wengi wanaamini chanjo ya Covid-19 ni sehemu ya vita vya kibaolojia dhidi ya Pakistan ambayo wengi huona kuwa ya kimantiki na ya kweli kabisa.

Ingawa njia hii ya kufikiria imebadilika, misingi ya nadharia hizi zimechangia maambukizo.

Hapa ndipo serikali na maafisa wa huduma ya afya wanapaswa kuingilia kati. Kutoa habari za kisayansi na takwimu kutasaidia kuimarisha uzito wa ugonjwa huu.

Kubadilisha Mabadiliko

Upatikanaji na uhalali wa habari umekuwa mdogo na hapo ndipo Pakistan inahitaji kubadilika na kubadilika.

Kwa kuzingatia kuongezeka kwa kiwango cha maambukizo, Pakistan ina jukumu la kumjulisha kila mtu juu ya jinsi ya kuwa salama, bila siasa za hali hiyo.

Bila kuhatarisha kuzingatia maeneo mengine kama vile afya ya akili, uingiliaji wa serikali unahitajika sana katika sekta tofauti za Pakistan.

Ili kuhakikisha usalama katika sehemu yoyote ya Pakistan, jamii lazima ishirikiane, ingawa hii ni ngumu zaidi ikilinganishwa na idadi ya watu.

Afya na usalama vinaweza kuhakikishiwa ikiwa kila mtu anajua jinsi ya kushirikiana ipasavyo.

Kwa nchi kama Pakistan, kuna haja kubwa ya kuelimisha umati kuhusu Covid-19 kitaifa. Hii haihusiani na kiwango cha kusoma na kuandika lakini ubora wa habari.



ZF Hassan ni mwandishi huru. Anapenda kusoma na kuandika juu ya historia, falsafa, sanaa, na teknolojia. Kauli mbiu yake ni "Ishi maisha yako au mtu mwingine ataishi".

Picha kwa hisani ya UNICEF Pakistan Instagram, WISH Twitter, Saad Sarfraz & Standard Business.






  • Nini mpya

    ZAIDI

    "Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Ni aina gani ya Unyanyasaji wa Nyumbani ambao umepata uzoefu zaidi?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...