Ukweli wa kizigeu cha 1947 ~ Wanawake ambao walipigana kwa Ujasiri

Historia ya kizigeu ya 1947 inaelekea kupuuza wale wanawake ambao walicheza jukumu katika kupigania uhuru. Tunachunguza wale ambao walipigana kwa ujasiri kwa Uhuru.

Wapigania Uhuru wa Kike

"Mapigano yetu ni ya amani. Haihitaji matumizi ya panga au lathis"

Kasturba Gandhi. Fatima Jinnah. Kamala Nehru. Hawa ni wanawake watatu wa ajabu ambao walicheza jukumu muhimu katika kupata India uhuru kutoka kwa utawala wa Uingereza.

Historia, kama inavyoambiwa na wanaume, mara nyingi inaweza kupuuza kujitolea kwa ajabu kunakofanywa na wanawake hawa "wasioonekana" ambao walisimama hatua chache nyuma ya baadhi ya viongozi na wanafikra wakubwa wa India na Pakistan.

Ingawa mara chache walitafuta umaarufu wa kisiasa kwao, walisaidia kuhamasisha maoni na matamanio ya Mahatma Gandhi, Muhammad Ali Jinnah na Jawaharlal Nehru.

Lakini hawako peke yao. Wanawake wengi zaidi walipigana katika wilaya zao kuonyesha msimamo wao wa kuondolewa kwa Dola ya Uingereza.

Sio tu wanaume ambao wakawa "wapigania uhuru" wa India. Wanawake hawa hodari na wakali walipigana kwa ujasiri kupata Uhuru wetu pia. Njiani walikabiliwa na kifungo, walivumilia vurugu na ubaguzi wa kijinsia.

Baadhi ya majina haya hayawezi kupatikana katika vitabu vya historia, lakini hiyo kwa vyovyote haipunguzi umuhimu wao. Pamoja, zinaashiria mtiririko wa nguvu, uvumilivu na msaada usioyumba ambao ulienda sambamba na wenzao wa kiume.

Gandhi wa Kike, Jinnah na Nehru

Kama vile Alex Von Tunzelmann anaandika katika Hindi Summer:

“Mbinu zote mashuhuri za Gandhi - upinzani wa kijinga, kutotii raia, hoja zenye mantiki, kutokuwa na vurugu mbele ya vurugu, usaliti wa kihemko - zilitokana na ushawishi wa Kasturbai. Alikiri hii kwa uhuru: 'Nilijifunza somo la kutokuwa na jeuri kutoka kwa mke wangu.' ”

Ilikuwa ni Kasturba Gandhi hiyo ilifanya Mahatma kutambua kwamba njia ambayo Wahindi walionekana katika macho ya Waingereza haikuwa tofauti kabisa na jinsi wanawake walivyobaguliwa katika jamii inayotawaliwa na wanaume.

Kuchukua msukumo kutoka kwa uthabiti wa utulivu wa mkewe, kiongozi mashuhuri alichukua Satyagraha njia ambayo mwishowe itasumbua utawala wa Uingereza.

Licha ya kuwa hana elimu rasmi, Kasturba Gandhi hakuwa mwanamke rahisi. Akijishughulisha na umri wa miaka 7 na kuolewa akiwa na umri wa miaka 13, Kasturba alisimama kwa jeuri katika majaribio ya mumewe kumdhibiti mapema katika ndoa yao.

Kushoto peke yake kwa muda mrefu wakati Gandhi alisoma nje ya nchi, alikuwa na nidhamu isiyo ya kawaida, mcha Mungu, na mama aliyejitolea. Roho yake ya kweli iliangaza wakati familia ilihamia Afrika Kusini mnamo 1896.

Ilikuwa hapa ndipo macho ya Gandhi yalipofunguliwa kwa ubaguzi wa rangi wa kikoloni ambao rangi yake ya ngozi ilizalisha na ambapo alianza safari yake ya kisiasa ya haki sawa kwa Wahindi kama raia wa Dola ya Uingereza.

Kasturba alijiunga na mumewe wakati aliunda Makazi ya Phoenix karibu na Durban na kuandaa maandamano mengine dhidi ya unyanyasaji wa wahamiaji wa India. Alifungwa hata kwa sababu ya hiyo lakini akawa chanzo cha nguvu kwa wafungwa wengine wa kike karibu naye.

Aliporudi India, alionyesha wazi msaada wake kwa satyagraha kama sehemu ya harakati ya Kuacha India. Alimuunga mkono mumewe wakati alikaa gerezani kwa muda mrefu, na vile vile aliwekwa gerezani mara kadhaa, pamoja na katika Ikulu ya Aga Khan huko Pune, ambapo mwishowe alikufa.

Katika wasifu wake, Majaribio yangu na Ukweli, Gandhi, aliandika juu ya mkewe:

Kulingana na uzoefu wangu wa mapema, alikuwa mkaidi sana. Licha ya shinikizo langu lote, angefanya atakavyo. Hii ilisababisha vipindi vifupi au virefu vya kutengana kati yetu. Lakini wakati maisha yangu ya umma yaliongezeka, mke wangu alichanua na kupotea kwa makusudi katika kazi yangu. ”

Kujitolea kwa Kasturba kwenye mapambano ya uhuru haikuwa tu sehemu ya msaada aliompa mumewe lakini kitu alichohisi kwa undani. Na kwa sababu hii, alitambuliwa kama 'Ba' au mama wa watu.

Mke wa Jawaharlal, Kamala Nehru, pia alikua rafiki wa karibu wa Kasturba. Wengine hata wamedokeza kwamba ni Kamala ambaye alimhimiza mumewe kuchukua hoja ya Uhuru wa India na kufuata njia ya amani na isiyo ya vurugu ya Gandhi.

Kamala alioa akiwa na umri wa miaka 17. Kufuatia ndoa yake, alifahamu zaidi mapambano ya kitaifa ya India. Mnamo 1921, alijiunga na Harakati isiyo ya Ushirikiano na kuwashawishi wanawake huko Allahabad kuchoma bidhaa za kigeni.

Wakati mumewe alifungwa kwa mpango wake wa kukosoa Waingereza katika hotuba ya hadhara, Kamala alimsomea. Akichukua nafasi ya kwanza katika harakati za wanawake, aliwahimiza wenzao wajiunge na Gandhi ya Harakati ya Utii wa Kiraia, akisema: "Mapigano yetu ni ya amani. Haihitaji matumizi ya panga au [vijiti] vya lathis. ”

Waingereza, wakigundua ni tishio gani, walimfunga mara mbili. Mwishowe alikufa na kifua kikuu mnamo 1936. Makaburi na taasisi nyingi nchini India zimepewa jina lake. Na hata binti yake, Indira Gandhi, waziri mkuu wa kwanza wa kike India alisema juu yake:

"Wakati baba yangu [Jawaharlal Nehru] alipoingia katika uwanja wa kisiasa, kulikuwa na kiasi fulani cha upinzani kutoka kwa familia… Nadhani huo ndio wakati ambao ushawishi wa mama yangu [Kamala Nehru] ulihesabiwa na alimuunga mkono kikamilifu."

Dada wa mwanzilishi wa Pakistan, Fatima Jinnah, vile vile ilikuwa nguzo ya nguvu ya kaka yake. Aliishi naye, hadi kifo chake mnamo 1948, chini ya mwaka mmoja baada ya Pakistan kuumbwa.

Kulipa ushuru kwa dada yake, Quaid aliwahi kusema:

"Dada yangu alikuwa kama mwangaza mkali na matumaini wakati wowote niliporudi nyumbani na kukutana naye. Wasiwasi ungekuwa mkubwa zaidi na afya yangu itakuwa mbaya zaidi, lakini kwa zuio lililowekwa na yeye. ”

Muumini mwenye nguvu wa nadharia ya nchi mbili, Fatima pia alianzisha Kamati ya Usaidizi wa Wanawake mara tu baada ya kuundwa kwa Pakistan mnamo 1947, ambayo baadaye ilibadilishwa kuwa Chama cha Wanawake Wote cha Pakistan, kinachoendeshwa na Rana Liaquat Ali Khan. Shirika lilikuwa muhimu kwa makazi ya wanawake katika nchi mpya, na pia kukuza haki zao za kiraia.

Kufuatia kifo cha kaka yake, hata hivyo, Pakistan ilianza kuachana na malengo ambayo ilianzishwa, na Fatima, aliyetajwa kama 'Mama wa Taifa' (Madar-i Millat) na raia wa Pakistani, alikabiliwa na upinzani mkubwa kutoka kwa serikali kwa maoni yake dhidi ya utaifa.

Ingekuwa 1951 kabla ya kuruhusiwa kuhutubia taifa juu ya maadhimisho ya kifo cha kaka yake. Hata wakati huo, matangazo yake ya redio yalikaguliwa sana. Fatima pia aliandika kitabu, Kaka yangu mnamo 1955. Lakini hii haingechapishwa kwa miaka mingine 32, tena ilihaririwa sana.

Katika hatua ya kuvutia ya uwezeshaji wa wanawake, pia alishiriki katika uchaguzi dhidi ya dikteta wa jeshi Ayub Khan mnamo 1965, wakati alikuwa na miaka sabini. Ingawa alipotea chupuchupu, aliwahi kuwaambia wafuasi wake wengi: "Kumbuka ni wanawake ambao wanaweza kuunda tabia ya vijana wa taifa."

Acha Uhindi na Mbio za Mapigano

Haikuwa tu wake na dada wa viongozi hawa wakuu ambao walichukua jukumu muhimu katika uhuru wa India na Pakistan.

Vivyo hivyo wanawake "wa kawaida" walifanikiwa "ajabu" katika harakati zao za kupata uhuru wa taifa lao. Wengi wa wapiganiaji wa uhuru walitoka kwa mwanzo dhaifu sana, na ni wengine tu wangekuwa wameelimishwa.

Walakini wote walishirikiana kwa umoja. Wengine walikabiliwa na hatari uso kwa uso, wakati wengine walijitolea uhai wao kwa usalama wa watoto wao na vizazi vijavyo.

Mmoja wa wanawake hawa wa ajabu alikuwa Usha Mehta ambaye aliahidi msaada wake kwa harakati ya Gandhi ya Kuacha India mnamo 1942 wakati aliendesha kituo cha redio cha siri. Alifanya hivyo dhidi ya matakwa ya baba yake, ambaye alifanya kazi chini ya utawala wa Briteni kama jaji.

Alikamatwa kwa miaka minne baada ya kukataa kuwasilisha mahojiano ya polisi. Alifungwa huko Yerwada, pamoja na wafungwa wengine 250 wa kisiasa.

Baada ya kuachiliwa, alisema:

"Nilirudi kutoka gerezani nikiwa mwenye furaha na, kwa kiwango fulani, mtu mwenye kiburi, kwa sababu nilikuwa na kuridhika kutekeleza ujumbe wa Bapu [Gandhi] 'fanya au ufe' na kwa kuwa nimechangia nguvu zangu za chini kwa sababu ya uhuru."

Mama, wake na binti kwa pamoja walipigania ujasiri kwa uhuru. Akina mama wengine pia waliwahimiza wana wao kupigana kama Moolmati.

Mwanawe, Ram Prasad Bismil, alikuwa mpinzani mashuhuri wa Waingereza na alikuwa na jukumu muhimu katika Mainpuri na Kakori Conspiracy. Wakati mwishowe alinyongwa, Moolmati alimtembelea gerezani kuelezea fahari yake kwa kupata mtoto kama yeye.

Sucheta Kriplani alifanya kazi pamoja na Gandhi wakati wa ghasia za kizigeu. Alikuwa hata Waziri Mkuu wa kwanza wa kike wa jimbo la India na alianzisha Baraza la Mahila la All India mnamo 1940. Wakati India ilipopata uhuru wake mnamo 15 Agosti 1947, aliimba wimbo wa kitaifa, 'Vande Mataram' katika Bunge Maalum.

Katika 1917, Annie Besant, mwanajamaa wa Uingereza na mwanaharakati wa haki za wanawake, alichaguliwa kama rais wa Indian National Congress. Alisaidia kuanzisha "Harakati ya Utawala wa Nyumbani" na Lokmanya Tilak ambayo ilitafuta uhuru kwa majimbo ya India na kushiriki katika maandamano mengi wakati wote wa mapambano ya uhuru.

Bhikaji Cama alikuwa mtetezi mkubwa wa usawa wa kijinsia. Sehemu ya Harakati ya Uhuru wa India, alizindua bendera ya India kwenye mkutano wa kijamaa huko Ujerumani mnamo 1907. Barabara nyingi na majengo yamepewa jina lake, na alitoa utajiri wake mwingi kwa kituo cha watoto yatima kwa wasichana.

Sarojini Naidu ilizingatiwa kama "Nightingale wa India" na alijiunga na siasa wakati wa 1905 Partition ya Bengal. Alisaidia kuzindua Jumuiya ya Wanawake ya India mnamo 1917. Naidu pia alikua gavana mwanamke wa kwanza wa Mikoa ya Umoja wa Agra na Oudh, na mwanamke wa pili kuwa rais wa Indian National Congress.

Queens pia walipigana pamoja na raia na wanawake wengi walijitolea maisha yao kwa sababu hiyo. Kittur Rani Chennamma kutoka Karnataka iliongoza uasi wa jeshi dhidi ya Waingereza mnamo 1824. Hii ilikuwa sehemu ya 'Mafundisho ya Kupotea' ambayo iliunganisha majimbo mengi ya India chini ya utawala wa Uingereza. Inafikiriwa kuwa ni mmoja wa watawala wa mwanzo kupigania Uhuru.

Velu Nachiyar, mfalme wa zamani wa Ramanathapuram, pia anachukuliwa kuwa mmoja wa malkia wa mwanzo kupinga utawala wa Uingereza.

Kwa kweli, mmoja wa wapiganaji maarufu wa kifalme alikuwa Rani Lakshmi Bai wa Jhansi. Kati ya 1857 na 1858, alipinga udhibiti wa Briteni wa Jhansi, baada ya wao kukataa kumkubali mtoto wake wa kulelewa Damodar kama mrithi halali. Kuna picha ya kupendeza ya Rani akiwa amepanda farasi katikati ya uwanja wa vita na mtoto wake amefungwa kwake. Ilikuwa ishara ya jukumu mbili ambazo wanawake walicheza kote India.

Hata wasanii maarufu na watumbuizaji walijiingiza katika nyanja ya kisiasa. Mwigizaji wa ukumbi wa michezo Kamaladevi Chattopadhyay alikuwa mmoja wa wanawake wa mwanzo kukamatwa na serikali ya Uingereza kwa maoni yake ya kupingana na utaifa. Kama mwanamke wa kwanza mgombea wa bunge la bunge, aliendeleza uwezeshaji wa wanawake na kuboresha hali ya maisha, na pia kufufua mila za Wahindi kama kazi za mikono.

Begum Hazrat Mahal pia alikuwa mtu mashuhuri katika uasi wa Wahindi wa 1857. Mke wa Nawab Wajid Ali Shah wa Oudh, alichukua nafasi ya mumewe baada ya kuhamishwa na kutwaa udhibiti wa Lucknow dhidi ya Kampuni ya East India.

Wanawake wengine mashuhuri wa Kihindi ni pamoja na vipendwa vya Aruna Asaf Ali ambaye alikuwa akifanya kazi wakati wa Chumvi Satyagraha. Ingawa alikuwa gerezani, aliendelea na maandamano yake nyuma ya baa, kwa hali bora kwa wafungwa. Durgabai Deshmukh alikuwa sehemu ya harakati ya Gandhi ya Satyagraha na alimfanya awe alama kama wakili na mwanaharakati wa kijamii.

Kanaklata Barua na Matangini Hazra Wote wawili walipigwa risasi na Waingereza wakati wa maandamano wakiwa wamebeba Bendera ya Kitaifa. Afisa wa zamani wa Jeshi la India Lakshmi Sahgal pia aliongoza Rani ya Kikosi cha Jhansi, kilichoundwa na wanajeshi wote wanawake.

Orodha ya wapigania uhuru wa wanawake kote India haina mwisho. Licha ya hofu ya kutengwa na familia zao, au kulipiza kisasi kwa Briteni, walisimama kwa nguvu sana mbele ya wakandamizaji wao.

Harakati za Pakistan na Uwezeshaji Wanawake

Muhammad Ali Jinnah aliwahi kusema:

“Kuna nguvu mbili duniani; moja ni upanga na nyingine ni kalamu. Kuna ushindani mkubwa na uhasama kati ya hao wawili. Kuna nguvu ya tatu yenye nguvu kuliko zote, ile ya wanawake. ”

Kama muhimu kama harakati ya Kuacha India inayoongozwa na Gandhi na Nehru, walikuwa wale ambao waliunga mkono nadharia ya 'nchi mbili' za Jinnah na walifanya juhudi kubwa kuhakikisha uhuru kwa watu wachache.

Ingawa wengi wa wanawake hawa walitoka kwa asili ya kihafidhina, hii haikuwazuia kutumia sauti zao kutetea haki na usawa.

Kwa msaada wa dada yake, Fatima, alikuwa Jinnah ambaye alihimiza mapinduzi ya kijamii kati ya jamii ya mfumo dume, akitaka ukombozi na uwezeshaji wa wanawake.

Mnamo 1938, aliunda Kamati Ndogo ya Wanawake wa Kiislamu ya India ya Jumuiya ya Waislamu, na kwa miaka kumi ijayo, wanawake wengi walipata majukumu muhimu ya uongozi. Walisaidia Quaid kuhamasisha msaada katika wilaya mbali mbali.

Kati yao ni pamoja Begum Fatima ya Lahore. Mwanzilishi wa Chuo cha Jinnah Islamia cha wasichana, alisaidia kukusanya msaada kutoka kwa wanafunzi wa kike.

Jahanara Shahnawaz pia alikuwa mtu anayeongoza kwa wanawake, akitaka sheria dhidi ya mitala.

Mnamo 1935, Shahnawaz alianzisha Jumuiya ya Waislamu ya Wanawake wa Jimbo la Punjab, kabla ya kuwa sehemu ya Kamati Ndogo ya Wanawake ya Jinnah mnamo 1938.

Alichaguliwa hata na Jinnah kuwakilisha Jumuiya ya Waislamu huko USA kwenye Jukwaa la Kimataifa la Herald Tribune mnamo Septemba 1946, kuzungumzia hitaji la serikali tofauti ya Waislamu. Aliripotiwa kuwaacha maoni ya wasikilizaji na "hotuba zake fasaha".

Mwanzo wa 1947 Harakati ya Pakistan ilipata umaarufu mkubwa. Ripoti moja ya ujasusi ilipendekeza kwamba kikao cha kila mwaka cha Jumuiya ya Waislamu ya Jimbo la Frontier huko Peshawar kilishuhudia wanawake 1,000 wakihudhuria

Katika kuelekea kura ya maoni, wengi wa wanawake hawa walisafiri kupitia Khyber Pakhtun ili kutafuta msaada kutoka kwa wilaya anuwai. Huko Mardan, Mumtaz Shahnawaz iliripotiwa kuwaita wanaume wa eneo kwa kutojumuisha wanawake katika maswala yao ya eneo.

Picha za Bibi Abdullah Haroon kutoka Sindh na Begum Hakem, Rais wa Jumuiya ya Waislamu ya Bengal, pia alitembelea Mkoa wa Frontier na akatembelea Bengal (mwishowe ikawa Pakistan Magharibi).

Katika taarifa ya mwisho ya uwezeshaji wa kike, msichana mmoja hata alipanda juu ya Sekretarieti ya Punjab huko Lahore na kubadilisha bendera ya Uingereza na ile ya Pakistani.

Fatima Sughra alisema katika mahojiano ya 2007 na Guardian:

"Wakati nilishusha bendera ya Uingereza na kuibadilisha na moja ya Jumuiya ya Waislamu, sikudhani kwamba nilijua kweli ninachofanya. Haikupangwa. Nilikuwa muasi katika umri huo na ilionekana kama wazo nzuri.

"Sikuwa tayari kwa hiyo kuwa ishara kubwa ya uhuru. Walinipa hata medali ya Dhahabu kwa Huduma kwa Pakistan. Nilikuwa wa kwanza kupokea moja. ”

Wanawake wenye msukumo wa Asia Kusini ambao walitoa Uhuru

“Hakuna taifa linaloweza kupanda urefu wa utukufu isipokuwa wanawake wako wako bega kwa bega na wewe. Sisi ni wahanga wa mila mbaya. Ni kosa dhidi ya ubinadamu kwamba wanawake wetu wamefungwa ndani ya kuta nne za nyumba kama wafungwa. Hakuna ruhusa popote kwa hali mbaya ambayo wanawake wetu wanapaswa kuishi. " Muhammad Ali Jinnah

Ni jambo la kushangaza kufikiria jinsi wazo moja au ndoto inaweza kupata kasi kama hii na hata kuwa ukweli. Ndivyo ilivyo kwa wanawake hawa waliopigania uhuru na Uhuru.

Wakati, kwa kweli, Sehemu ya 1947 ilileta nyingi vitisho visivyoelezeka, haswa kwa wanawake ambao walinyanyaswa kikatili, kubakwa na kuuawa.

Lakini pia Uhuru ulialika hisia mpya ya utambulisho kwa mamilioni ya wanawake nchini India na Pakistan.

Iliwalazimisha wanawake kutoka majumbani mwao na kupigania kile wanachokiamini. Na imani yao isiyoyumba katika haki, uhuru na uhuru kutoka kwa madhalimu wao inatia moyo kwa wote.

Bila kusema, uthabiti wao na dhabihu hazipaswi kusahauliwa kamwe.

Katika nakala yetu inayofuata, DESIblitz inachunguza matokeo ya kizigeu cha 1947 na mwanzo mpya wa India na Pakistan huru na huru.



Aisha ni mhariri na mwandishi mbunifu. Mapenzi yake ni pamoja na muziki, ukumbi wa michezo, sanaa na kusoma. Kauli mbiu yake ni "Maisha ni mafupi sana, kwa hivyo kula dessert kwanza!"

Picha kwa hisani ya AP na Alamy Stock Photo

Vyanzo vilivyotumika: Kiangazi cha Hindi: Historia ya Siri ya Mwisho wa Dola na Alex Von Tunzelmann; Sehemu Kubwa: Uundaji wa India na Pakistan na Yasmin Khan; Msemaji wa Sole: Jinnah, Jumuiya ya Waislamu na Mahitaji ya Pakistan na Ayesha Jalal; na Usiku wa Manane: Urithi mbaya wa Sehemu ya India na Nisid Hajari.





  • Nini mpya

    ZAIDI

    "Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Mchango wa AIB Knockout ulikuwa mbichi sana kwa India?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...