Pakistan hadi Uingereza: Uzoefu wa Kizazi cha Kwanza

DESIblitz alizungumza na Mpakistani wa kizazi cha kwanza ambaye alihamia Uingereza, akichunguza uzoefu wao na changamoto zozote zinazowezekana.


"nyumba niliyokuwa nikiishi ilikuwa na watu wengine 17 wanaoishi ndani yake."

Kulikuwa na wimbi kubwa la wahamiaji walioingia Uingereza wakati wa mgawanyiko kati ya India na Pakistan mnamo 1947.

Idadi kubwa ya watu walihama.

Tangu wakati huo, Wapakistani wa kizazi cha kwanza wametulia katika miji mbalimbali ili kupata kazi na maisha ya amani.

Birmingham, Bradford na Manchester ni miji michache tu yenye wakazi wengi wa Pakistani.

Kwa usaidizi wa mawakala wa usafiri huko Karachi na miji mingine kama vile Mirpur, waliwasaidia wahamiaji katika azma yao ya kuja Uingereza.

Uhamiaji wa Pakistani kwenda ya Uingereza katika miaka ya 1950

Pakistan hadi Uingereza Uzoefu wa Kizazi cha Kwanza - 1950s

Kufuatia Vita vya Pili vya Dunia, kuvunjika kwa Dola ya Uingereza na ujenzi wa Bwawa la Mangla nchini Pakistani, watu wengi wa Asia Kusini walilazimika kuyahama makazi yao. 

Inakadiriwa kuwa takriban watu 100,000 walihamishwa kutoka eneo la Bwawa la Mangla mwanzoni mwa miaka ya 1960.

Walakini, wanakijiji hawakuachwa gizani kabisa na kutelekezwa na nchi yao kwani wengi kutoka Punjab walipewa ardhi huku wengine wakipewa pesa taslimu.

Kisha marafiki na watu wa ukoo walichukua hatua ya kwanza kutumia pesa za fidia kuja Uingereza na kutafuta kazi.

Takwimu zinaonyesha kwamba mwaka 1951 kulikuwa na Wapakistani na Wabangladeshi 5,000 nchini Uingereza.

Walowezi wengi walijaza kazi za mikono, wakifanya kazi katika viwanda vya chuma na viwanda vya nguo.

Ikawa imeenea kuwa maisha nchini Uingereza yalikuwa magumu kuzoea kwani wengi hawakuweza kuendelea katika ajira zao huku wakihangaika kutangamana na wengine.

Hata hivyo, wengi walishiriki katika jamii ya Magharibi na msimamo wa kisiasa.

Kwa kulinganisha na miaka ya 50, kama ilivyo sasa, Wapakistani ni kundi la pili kwa ukubwa la makabila madogo nchini Uingereza, kulingana na BBC.

Zaidi ya hayo, maadili yamebadilika katika suala la maoni ya wanawake kuwa kazini. Si hivyo tu, bali jamii kubwa imekuwa tajiri na yenye elimu zaidi.

Kwa kulinganisha na miaka ya 1960, maadili ya wanawake wanaovaa hijabu yamebadilika sana.

Kulingana na Mariah Idrissi, mwanamitindo wa kwanza Mwislamu aliyevalia hijabu nchini Uingereza, anasema:

"Baadhi ya watu husahau kwamba Waasia Kusini nchini Uingereza walipitia mapambano ya kweli na neno 'p**i' liliibuka karibu miaka ya 1960. 

"Watu hawatambui kwamba neno hilo linaweza kuwa jambo kubwa… [Mama yangu] alikulia Birmingham kama Mpakistani na alipigwa na**i kila siku.

"Mara tu shule ilipomaliza ilikuwa kama mbio. 

"Ingebidi akimbie nyumbani kwa sababu ikiwa angekamatwa nje ambapo watoto wote walikuwa wakicheza nje, angepigwa."

Katika siku za kisasa, Wapakistani wanakaribishwa kama wanajamii wenye thamani. Utamaduni wao unasherehekewa na ubaguzi wa rangi haukubaliwi.

Kwa upande wa mawazo ya kisasa, yanagongana na mawazo na maadili ya kizazi cha kwanza kwa kiasi fulani.

Kwa mfano, Wapakistani wanaoishi Yorkshire na Lancashire wanajitambulisha kuwa Waislamu kabla ya kujitambulisha kama Wapakistani.

Ikilinganishwa na hili, "Wapakistani wa Uingereza wa kizazi cha kwanza wanajitambulisha kwa tabaka na eneo lao badala ya dini au nchi yao ya asili".

DESIblitz alizungumza na Mohammed Sulaiman kuhusu jinsi alivyozoea maisha nchini Uingereza.

Pia alielezea kwa kina ulinganisho kati ya nchi yake huko Kashmir na wakati alihamia Uingereza. 

Mohammed Sulaiman alikuja Uingereza katika miaka ya 1950 lakini anakumbuka vyema ujana wake.

Inavyoonekana, yeye ni mtu aliyehifadhiwa ambaye huweka kadi zake karibu na kifua chake. Ni ushuhuda wa jinsi alivyoishi Uingereza, nchi ya kigeni yenye utamaduni tofauti.

Maisha yalikuwaje kuishi Pakistan?

Nilipokuwa mdogo, wakati wa kizigeu wakati, ulikuwa wakati mgumu sana.

Watu wengi walikuwa maskini kwa kukosa chakula. Haikuwa rahisi, hakukuwa na kazi. 

Kwa nini ulihamia Uingereza?

Yote ilianza wakati Taya Ji wangu, kaka mkubwa wa baba yangu, aliolewa mara tatu na hakuwa na mtoto.

Alimwomba baba yangu kama angeweza kunisaidia kama mtoto wake.

Kwa hivyo, baba yangu alinipa mjomba wangu kwa miaka 14 na akanitunza. Elimu yangu, mavazi yangu, chakula changu.

Kila siku tulikuwa pamoja. Huo ulikuwa wakati mzuri zaidi kuwahi kutokea. 

Ulipataje kutulia Uingereza?

Nilikuwa na umri wa miaka 17 tu nilipokuja Uingereza.

Mnamo 1957, ilikuwa vigumu kwa kuwa nyumba niliyokuwa nikiishi ilikuwa na watu wengine 17 waliokuwa wakiishi humo. Watu walikuwa wakilala kwa zamu. Kwa hivyo kila mtu angeweza kulala kwa masaa machache.

Haikuwa ngumu, nilifurahiya kuwatunza wazee. Nilikuwa wa mwisho kati ya wale 17.

Je, kulikuwa na changamoto zozote ulizokumbana nazo?

Hapana, kila mtu alikuwa akifurahia kuwa nami. Nilikuwa mtoto tu.

Wote wangekuwa na mzaha na mimi.

Baadaye, Taya Ji wangu ambaye aliniasili, alikuja Uingereza akiwa amevalia mavazi yake ya kitamaduni na alishangaa nilikuwa nikifanya kazi kama mtumwa nyumbani.

Alimwambia mwenye nyumba, "Unamtumia Sulaiman kufanya kazi zote za nyumbani, anapaswa kwenda chuo kikuu kujifunza Kiingereza".

Kwa hivyo alimpa mtu wa kunipeleka chuo kikuu kila jioni kwa siku 5. Nilifanya hivi kwa miezi 18 ili kujifunza Kiingereza.

Je, ulizungumza hasa Kiingereza au Kiurdu?

Ningeweza kusema Kiingereza lakini ulihitaji uzoefu ili kukizungumza. Nilifaulu mtihani wangu wa matric mwaka wa 1967, katika daraja la pili. 

Ningeweza kusoma na kuandika Kiingereza lakini sikuwa na uwezo wa kuongea. Ndio maana Taya Ji wangu alitaka niende chuoni kujifunza Kiingereza.

Ilikuwa ngumu tu kwani kulikuwa na mwendo mrefu huko [kwenda chuoni] na kurudi nyuma.

Ningeondoka hapo saa 7 jioni na kurudi nyumbani saa 10 jioni.

Je, ulihisi utamaduni tofauti ulipokuja Uingereza?

Utamaduni haukunisumbua, kwani wakati huo nilikuwa nikiendelea na mambo yangu binafsi.

Sikuzingatia yale ambayo watu wengine walifanya au jinsi walivyoishi.

Sikuwahi kuwa na wasiwasi kuhusu mambo hayo. Ningefanya kile ninachohitaji kufanya na kuendelea nacho. 

Je, ni kazi gani ya kwanza uliyokuwa nayo nchini Uingereza?

Kazi ya kwanza niliyokuwa nayo ilikuwa fundi umeme wa nyumbani katika kiwanda. Nilifanya kazi katika ghala, hiyo ilikuwa kazi yangu.

"Nililipwa pauni 4 na shilingi 18 kwa saa 44."

Ilikuwa maili moja kutoka nyumbani kwetu. Tulikuwa tunatembea huko na kurudi nyumbani. Sikupata ugumu wa kufanya hivi.

Je, ulipata kuishi Uingereza ilikuwa rahisi kuliko kuishi Pakistan?

Haikuwa rahisi au ngumu, ilikuwa tofauti.

Nchini Pakistan, una familia yako na kijiji chako mwenyewe. Hapa, unaishi na wageni. 

Lakini, baba yangu wa kulea alipokuja alinitoa nje ya nyumba na kunipa Taya wangu mwingine. Kulikuwa na wanaume wanne tu. Nilikuwa nakaa naye.

Sikuwa na wasiwasi kuhusu kilichokuwa kikiendelea karibu yangu. Nilijiweka peke yangu na kufanya mambo yangu kwa kadri ya uwezo wangu. 

Je, kuna chochote kilichokwama kwako kutoka kwa Taya yako kwa miaka mingi?

Taya wangu alikuwa akisema kila mara, “Usiseme uwongo na uwe mkweli kila wakati” na “Usijali kuhusu chochote, unapaswa kuhisi na kuamini imani yako.

“Chochote kitakachotokea kitatokea kwani ni mapenzi ya Mungu.

"Utaishi na kile ulichopewa, hii imetoka kwa Mungu na ataifanya kuwa bora."

Aliniambia nibaki kuwa kijana mzuri, niendelee na maisha na niendelee kufanya kazi na kusaidia nyumbani.

Je, ulikuwa na marafiki wowote ulipokuja Uingereza?

Ndio, nilikuwa na marafiki kadhaa ambao walifanya kazi nami.

Walitoka wilaya moja huko Mirpur. Walifanya kazi katika kampuni moja.

Sikuwa na marafiki wa kizungu.

Wakati huo walikuwa wakiendelea na maisha yao wenyewe na sisi pia tulifanya hivyo. Tulijiweka wenyewe. Hakukuwa na mabishano wakati huo.

Je, umewahi kuhisi ubaguzi wowote wa rangi?

Pakistan hadi Uingereza Uzoefu wa Kizazi cha Kwanza - ubaguzi wa rangi

Sidhani ilikuwa ni suala la ubaguzi wa rangi. Ni suala ambalo mtu haelewi mwingine. Hawajui lolote kuwahusu. 

Wanaogopa kwamba watu ni tofauti. Je, wao ni bora kuliko sisi au waovu kuliko sisi? Haya ni aina ya mambo waliyokuwa wakihangaishwa nayo. 

Lakini, hainisumbui. Kuna ama nzuri au mbaya. 

Sichukui taarifa yoyote. 

Nilipoacha kazi ya kiwanda, nilikwenda kupata kazi kwenye mabasi kwa sababu nilikuwa naweza kusoma na kuandika ripoti. Mara ya kwanza nilishindwa kwa sababu tahajia yangu haikuwa nzuri sana. 

Walisema mwandiko wangu ulikuwa sawa, lakini kulikuwa na makosa mengi katika tahajia.

Nikasema: “Ndiyo bwana, ninahudhuria masomo ya jioni, naahidi kuwa bora zaidi.”

Alisema: “Ukiahidi kuendelea na shule yako na kuchukua masomo unaweza kuanza wiki ijayo.”

“Kwa hivyo nilipata kazi kwenye mabasi kwa £9 kwa wiki. Hiyo ilikuwa 1961. Nilifurahi, nilifanya kazi miaka 38 hakuna siku iliyokosa. Hakuna matukio."

Nilipostaafu mwaka wa 2000, chifu wangu alitoa karatasi yangu ya rekodi na ilikuwa tupu.

Hakuna matukio yaliyoripotiwa kuhusu tabia yangu, sikuwahi kukosa kazi, na sikuwatendea vibaya abiria au kufanya jambo la kipumbavu kama hilo. Niliweka tumaini langu kwa Mungu wangu naye akanitunza.

Walinizawadia saa ya dhahabu, wakati huo ilikuwa na thamani ya £500.

Ulijisikiaje ulipofikia umri wa kuolewa?

Pakistan hadi Uingereza Uzoefu wa Kizazi cha Kwanza - ndoa

Kusema kweli, sikuwahi kufikiria kuhusu ndoa.

Kaka yangu mkubwa aliolewa na bintiye Mamu. Alikuwa na binti wawili, mmoja wa kaka yangu na mwingine wangu. 

Hii ilikuwa ikiendelea kati ya wazee na Taya Ji wangu. Alisema:

"Hapana, Sulaiman ataolewa na ambaye ninasema, sahau kuhusu dada mwingine."

Nilikaa kimya, na kuwaacha akina ndugu wasuluhishe. Niliendelea tu. 

Mnamo 1961, Taya Ji wangu alipokufa katika ajali ya barabarani kabla hajafa alituma barua kwa baba yangu akisema Sulaiman yuko tayari kwa ndoa na ningempeleka nyumbani kuolewa. 

Barua hiyo ilitumwa, lakini wakati huo ilichukua wiki kadhaa kufika huko. Barua ilipokelewa siku ile ile nilipopeleka mwili wa Taya Ji wangu nyumbani.

Ilisomeka hivi: “Hakikisha anaolewa na Mumtaz, kwa sababu ya Zanam. Hana mtoto na Mumtaz pekee ndiye anayeweza kumtunza.”

Kisha uamuzi ukawa wa mwisho, hii ilikuwa ni matakwa ya kaka na imetatuliwa.

Niliambiwa baadaye, aliweka kichwa chini na hakusema chochote. 

"Mnamo 1963, nilipigiwa simu, ulikuwa wakati wa kufunga ndoa na nikaenda Pakistani."

Baada ya siku chache, tulikuja Uingereza. Nilimleta bibi harusi nyumbani. 

Sikujua ni nini kilikuwa kikiendelea. Nilikaa tu. Watu walikuwa wakisema, "kaa hapa", "sogea huko", "fanya hivi". Sikuwa na fununu. 

Nilipewa chenji ya Salami, baba akaihesabu ikafika rupia 22. 

Tulipokuwa Karachi, tulikuwa tukitembea shambani. Niligeuka na kumuona mke wangu akitokwa na machozi. Wakati huo ndio niligundua kuwa mimi ni mwanamume aliyeolewa na huyo ni mke wangu.

Kwa hiyo, ninakimbia kurudi na kwenda kumkumbatia. Wakati huo hakuna mtu aliyefanya jambo kama hilo hadharani.

Wanawake walikuwa wakisema, 'busharam' (aibu). Haikunisumbua.

Nilirudi Uingereza, na mke wangu alikuja miezi michache baadaye.

Niliishi katika nyumba yangu ya pili ya Taya Ji hadi niliponunua nyumba yangu mnamo 1964.

Je, mkeo alihangaika hata kidogo alipokuja UK?

Alikaa vizuri. Nilimtunza vizuri.  

Nilijaribu kumfundisha jinsi ya kuendesha gari, lakini wakati huo hakuna wanawake Waasia waliokuwa wakiendesha magari. Ilikatazwa. 

Nilitaka pia kumlinda mke wangu. Ninaamini ni jukumu la mume kutunza familia, mke na watoto. 

Mke anaweza kukaa nyumbani ili kutunza nyumba na kutoa malezi mazuri kwa watoto.

Anapaswa kuwafundisha watoto jinsi ya kuwa watu wenye heshima na waaminifu.

Je! unahisi jukumu la mwanamume katika familia limebadilika?

Ndiyo, hakika kuna mabadiliko. Sio sana wanaume, lakini mitazamo ya wanawake imebadilika. Kuna utangazaji mwingi hasi. 

Ninaona baadhi ya wanawake wanawatendea wanaume wao vibaya na kufanya wapendavyo. Hawana uhusiano na utamaduni na dini. 

Wameunganishwa sana na matumizi, vitu vya juu juu na kazi ya urembo.

Lakini huna haja ya kuwa na viatu vya heshima au mkoba, lazima kuwe na adabu ndani yako. Hiyo ndiyo thamani ya Insaan. 

Hakuna maana kuwa na anasa ya dunia, ikiwa wewe ni mtu mbaya. 

Kuna wanawake wengi katika maisha yangu. Mama yangu, dada zangu na mke wangu. 

Ninaamini kuwa mwanamke anapaswa kuwa karibu na mtoto wake, haswa katika miaka minne ya kwanza. 

Mtoto hawezi kusema mengi au kufanya mengi. Kila kitu unachofanya na kusema kinasajiliwa akilini mwao. Baadaye maishani, wanakumbuka. Nakumbuka hadithi tangu nilipokuwa mtoto mchanga.

Wazazi wanapaswa kuwa na watoto wao kila wakati, hawapaswi kuwapa yaya au walezi. Wanapaswa kutoa wakati 100%.

Watoto wanapuuzwa, kwani wazazi wanaenda kazini na kuwaweka kwenye vitalu. 

Pesa sio muhimu, mtoto ni muhimu. 

Ikiwa wazazi wanagombana kati yao wenyewe, hawatoi wakati na bidii kuwafundisha watoto wao jinsi ya kuwa.

Je, unafikiri uzazi ni tofauti na ulipoishi Pakistan ikilinganishwa na Uingereza?

Pakistan hadi Uingereza Uzoefu wa Kizazi cha Kwanza -

Ndiyo, nilipokuwa mdogo wazazi waliwatunza watoto vizuri. 

Watoto wanafundishwa kufanya kazi za nyumbani, kusoma Qur'an na kutembea kwenda shule kila asubuhi. 

Hata hivyo, katika maisha ya Magharibi, kuna mwelekeo mdogo wa kudumisha uhusiano wa upendo wa kina na watoto kutokana na kile ambacho nimeshuhudia. 

Ni muhimu kufundisha maadili na sheria nzuri lakini nchini Uingereza watoto huchangamshwa na mambo ya juu juu ambayo hayaongezi thamani ya maisha na maadili yao. 

Wazazi wanapaswa kuwafundisha watoto wao na kuwa karibu nao.

"Tofauti kati yangu na kuishi Uingereza ni kwamba siombi watu pesa."

Walakini, nitauliza: "Unahitaji kiasi gani?"

Katika miaka 68 watu wamenikopa pesa, na kutokana na malezi niliyokuwa nayo Pakistani maadili na kanuni zangu za hisani na kuwasaidia wengine zimeshikamana nami.

Je, unafikiri kuna tofauti katika thamani ya pesa nchini Pakistan ikilinganishwa na Uingereza?

Hakika kuna tofauti. Huko Uingereza, kuna bili za kulipa, ushuru wa gari, na ushuru wa nyumba. Kwa hivyo unahitaji kuwa mwangalifu na pesa zako. 

Nchini Pakistani na nchi nyingine maskini, watu hawana wasiwasi kuhusu pesa kwa sababu huhitaji kulipia chochote. Ikiwa una chakula hicho ni kizuri, lakini ikiwa huna utaenda bila chakula. 

Huko maisha ni rahisi kwani kuna vizuizi vichache, unaishi nyumbani kwako. Si jambo la mtu yeyote ikiwa unalala au una njaa.

Kwa Mohammed Sulaiman, hakupata changamoto kubwa alipofika Uingereza.

Kwa kuweka kichwa chini aliweza kuendelea na maisha na kutokumbana na mzozo wowote. 

Labda taswira ya kisasa ya Wapakistani nchini Uingereza imefidia uamuzi na matarajio. 

Matukio mapya zaidi katika vyombo vya habari yameathiri maoni na pengine mapambano ya kweli yanatokana na uzoefu wa Wapakistani wa kizazi cha pili au cha tatu.

Aidha, wanaweza kuwa tofauti kimtazamo na uzoefu wa mwanamke.



Kamilah ni mwigizaji mzoefu, mtangazaji wa redio na amehitimu katika Drama & Tamthilia ya Muziki. Anapenda mijadala na matamanio yake ni pamoja na sanaa, muziki, mashairi ya chakula na kuimba.



Nini mpya

ZAIDI

"Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Unafikiria nini juu ya Soka la India?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...