Mathushaa Sagthidas kwenye Utamaduni wa Asia Kusini & Maonyesho Mapya

Tulizungumza na msanii wa Kitamil wa Uingereza Mathushaa Sagthidas ili kujadili umuhimu wa utamaduni wa Asia Kusini na sauti ndani yake.

Mathushaa Sagthidas kwenye Utamaduni wa Asia Kusini & Maonyesho Mapya

"Wabunifu wamejitahidi kuwa Kitamil nchini Uingereza"

Kama kipaji cha Uingereza cha kizazi cha kwanza, safari ya ubunifu ya Mathushaa Sagthidas imekita mizizi katika kabila lake la Kitamil Eelam na utaifa wa Uingereza.

Baada ya kuhitimu kutoka Chuo cha Sanaa cha Camberwell, UAL, ameboresha ujuzi wake katika upigaji picha, muundo wa kuweka, na mwelekeo wa ubunifu.

Kwingineko yake inajivunia ushirikiano na chapa maarufu kama Amazon, Adidas, na Royal Court Theatre.

Lakini zaidi ya mafanikio yake ya kitaaluma kuna simulizi la kina zaidi - linalochunguza utata wa utambulisho, uhalisi, na uwakilishi.

Ikiendeshwa na uzoefu wa wazazi wake wakati wa Vita vya Wenyewe kwa Wenyewe kwa Sri Lanka, kazi ya Mathushaa hutumika kama taswira ya kuhuzunisha ya urithi wake na mapambano yaliyovumiliwa na jamii yake.

Kupitia taswira ya kusisimua, anakuza masimulizi ambayo mara nyingi hayazingatiwi katika mijadala ya kawaida, na hivyo kuzua mazungumzo na kuhamasisha mabadiliko ya kimaendeleo ndani ya watu wanaoishi nje ya Asia Kusini.

Sasa, na maonyesho yake ya hivi karibuni, Sio Brown Tu, Sio Mhindi Tu, Mathushaa anawaalika watazamaji kuzama katika tajriba hizi zenye kivuli.

Kupitia picha za kustaajabisha na usimulizi wa hadithi wenye nguvu, yeye hupinga dhana potofu na kusherehekea wingi wa mila na historia.

Mradi huo unaadhimisha nchi za Asia ya Kusini kwa mtazamo wa wanawake, hasa ukilenga Waingereza Waasia Kusini walioko London.

Kama mwanamke wa Kitamil, Mathushaa Sagthidas alikumbana na dhana ya kuwa Mhindi, inayoonyesha dhana potofu iliyozoeleka ndani ya jumuiya za Asia Kusini.

Kwa kushirikiana na wanawake kutoka asili mbalimbali, mradi unalenga kukuza sauti zao.

Kuchanganyikiwa kwa ukosefu wa uwakilishi halisi wa Waasia Kusini katika machapisho na nafasi za matunzio kulichochea kuanzishwa kwa mradi huu.

Kwa hivyo, DESIblitz alifurahi kuzungumza na Mathushaa Sagthidas ili kusikia zaidi kuhusu maonyesho, utambulisho, na uwakilishi. 

Je, unawakilishaje urithi wako kwa uhalisi huku ukipinga dhana potofu?

Mathushaa Sagthidas kwenye Utamaduni wa Asia Kusini & Maonyesho Mapya

Kwa upande wa kuabiri ugumu wa utambulisho wangu na urithi wangu, hilo ni jambo ambalo huwa napenda kuchunguza kupitia miradi mbalimbali.

Wakati kuna kipengele changu na utambulisho wangu kama mwanamke wa Kitamil, huwa kuna mambo mahususi ambayo ninataka kuchunguza au kutafiti ili kuelewa kwa ubunifu.

Kama mwanamke wa Asia Kusini, hilo ni jambo ambalo nimegundua kwa njia tofauti sana, kama ndani ya mradi huu, Sio Brown Tu, Sio Mhindi Tu.

Nilijaribu kufanya kila niwezalo kuhakikisha kuwa mradi huu unawakilisha aina zote za ubaguzi.

Mfano mmoja niliohisi ulikuwa wa kushangaza ni jinsi Waasia wamewekwa kama kundi kubwa la Wahindi kana kwamba hakuna sehemu nyingine ya Asia Kusini.

Hata ndani ya hili, kulikuwa na dhana ambazo nilitaka kuziepuka kama vile kusudi pekee la maisha la mwanamke wa Asia Kusini linahusu ndoa na kuwa na familia.

Haya yalikuwa mambo ambayo nilikuwa nikisisitiza sana kuyaepuka.

Sio kwa sababu sio muhimu kwa baadhi ya wanawake wa Asia Kusini, lakini nilitaka kuonyesha kwamba kuna mengi zaidi kwao, iwe ni wabunifu au la.

Je, unaweza kushiriki hadithi za kusisimua zilizonaswa katika onyesho jipya?

Sio Brown Tu, Sio Mhindi Tu ni mradi ambao unalenga sana kubadilishana uzoefu ulioishi.

Ni jambo ambalo nimetaka kufanya.

Hata kabla sijapata timu kamili, niliweka wazi kwa wanawake ambao walikuwa sehemu ya mradi kwamba nilitaka kuzama katika kile walikua wakifanya, na utoto wao ulikuwaje.

Nilihisi kama nikifanya utafiti wangu, ningepata kitu ambacho kilikuwa cha juu sana.

Nilitaka kuchunguza vizuri utamaduni hivyo nilizungumza na watu, nikapata timu ya wanawake, na tukajadili uzoefu wetu ndani ya utamaduni.

"Kuna nyakati chache za kibinafsi ndani ya mradi."

Kwa mfano, dhana ya Afghanistan ilihusu sana udada na familia.

Hili lilikuwa jambo ambalo tuliakisi ndani ya picha kwani kila mtu kwenye picha ni dada au binamu.

Hata ndani ya timu ya watu ambao nilifanya kazi nao, wengine walikuwa binamu.

Kuna muda mfupi kama huu ndani ya mradi na nadhani hiyo ndiyo iliyoifanya kuwa maalum sana.

Ninashukuru kwa wasichana niliofanya nao kazi kuunda hii kwa sababu sidhani kama ingekuwa kama bila wao.

Je, unatumiaje ujuzi wako mbalimbali kuunda taswira zenye athari?

Mathushaa Sagthidas kwenye Utamaduni wa Asia Kusini & Maonyesho Mapya

Kwa upande wa jinsi ninavyofanya kazi, ninazingatia sana mradi huo na ninafikiria juu ya matokeo.

Ninafikiria kuhusu kile ninachotaka kupata kwenye mitandao ya kijamii au kushiriki na machapisho baada ya mradi kukamilika.

Walakini, kwa kusema hivi, ni tofauti kabisa na wateja kwani hujui matokeo yatakuwaje au jinsi mambo yanaweza kwenda.

Vivyo hivyo, unaweza kufanya kazi na mteja ambaye ana maono maalum akilini.

Ingawa kwa mradi wa kibinafsi, ninafanya kazi sana na timu ya wabunifu ambao wanaweza kusaidia kutoa mawazo na kujenga juu ya misingi iliyowekwa na wengine ndani ya timu.

Ndani ya mwelekeo wa muundo/sanaa, hilo ni jambo ambalo nilianza kujumuisha nilipoanza kuchunguza upigaji picha wa maisha wakati wa Covid-19 kwa mradi wangu mkuu wa mwisho.

Hizi zilikuwa vipengele ambavyo nilitaka kuendelea kujumuisha ndani ya kazi yangu na imepanuka na kuwa kitu cha kina zaidi ambapo sasa ninajenga na kuunda seti mbalimbali kwa maana ya kibiashara.

Je, unatumaini kwamba kazi yako itaelimisha watu kuhusu tamaduni mbalimbali?

Jambo la kuchekesha ni hata ndani ya mradi wangu, Sio Brown Tu, Sio Mhindi Tu, ninahisi kama ninachunguza vipengele vidogo vya kila utamaduni.

Ninajua kwamba kuna mengi zaidi ambayo ningeweza kuangalia, kujifunza, na kuelewa, hasa kwa vile hii ni kwa mtazamo wa kike pekee.

"Natumai huu ni mwanzo tu kwangu kwani ningependa kuendelea kukuza mradi huu."

Ningependa kuitumia kama sehemu ya kuanzia kufanya kazi na wanaume na kuelewa mitazamo yao kuhusu tamaduni za Asia Kusini na uzoefu wao wa kuishi ndani ya turathi zao husika.

Ninataka tu kazi yangu iwe msingi, ambapo watu wanaweza kuibua na kuwa na shauku kuhusu vipengele vya vitambulisho vya Asia Kusini.

Je, unaweza kufafanua juu ya umuhimu wa lenzi ya wanawake wa Uingereza wa Asia?

Mathushaa Sagthidas kwenye Utamaduni wa Asia Kusini & Maonyesho Mapya

Kupitia mradi huu, nimepata jumuiya ya wanawake, ambao kwa kiasi fulani wanaweza kuhusiana na uzoefu wangu kama mwanamke wa Kitamil aliyezaliwa na kukulia London.

Najua baadhi ya wabunifu wengine wametatizika kuwa Kitamil nchini Uingereza, lakini pia kujaribu kuwa Kitamil miongoni mwao.

Lakini bado huu ni mtazamo tu wa utamaduni fulani ndani ya jumuiya pana ya Asia Kusini.

Nilitaka kuelewa hili zaidi na jinsi wanawake walivyokabiliana na matatizo yao.

Kuchunguza hadithi hizi kutoka kwa mtazamo wa mwanamke ilikuwa muhimu. Ilionekana kuwa sawa kwa sababu kazi nyingi ninazoendelea kuunda zinalenga wanawake.

Hii ni muhimu hasa kwa sababu ya masimulizi yanayotawaliwa na wanaume tunayopata katika tasnia tofauti zinazotawaliwa na wanaume.

Natumai kuwa kuunda miradi kama hii kunachangia kusawazisha uwanja.

Je, umekutana na changamoto gani katika tasnia ya ubunifu?

Kwa kuwa kwenye picha chache tu, iwe kama msaidizi au msaidizi wa uzalishaji, ambapo hakuna wabunifu wa POC waliopo ni ujinga kwangu.

Ninajua idadi kubwa ya wabunifu ambao wanatafuta mapumziko katika tasnia hii. Walakini, siwaoni.

"Kwa hivyo, mimi hujaribu kila wakati kutetea POC hizo kwa sababu nimeona ukosefu wa uwakilishi."

Ninajua jinsi inavyoweza kuwa ngumu kuingia katika tasnia ambayo huna anwani zozote au fursa nyingi mwanzoni na unahitaji mguu huo mlangoni.

Sekta hii inaweza kuwahusu wale unaowajua, kwa hivyo nimekuwa na bahati sana kukutana na watu wachache ambao wanalingana na maono na mawazo yangu.

Je, unasawazisha vipi kuonyesha kufadhaika na kutumia jukwaa lako kwa mabadiliko chanya ya tasnia?

Mathushaa Sagthidas kwenye Utamaduni wa Asia Kusini & Maonyesho Mapya

Ninapochanganyikiwa, ninaipitisha kupitia ubunifu wangu. Kwa hivyo, kwa nini mradi huu ni muhimu sana kwangu. 

Inaenda sambamba na kusisitiza kwa nini nimedhamiria kufanya kila niwezalo kuisukuma kadiri niwezavyo na kufikia majukwaa mengi, machapisho na nyumba ya sanaa nafasi.

Nimekuwa na bahati sana kufanya kazi na majukwaa mawili ya ajabu yanayoongozwa na jamii ambayo yameunga mkono mradi huu.

Lakini, ni muhimu zaidi kwa Waasia Kusini na mradi mpana kuona hili na kuelewa uzoefu wetu vyema.

Je, unatumiaje taaluma zako kuunda taswira nzuri?

Nitasema ukweli, sina uhakika jinsi ya kujibu hili.

Kwangu, nilipata tu hisia zangu, kulingana na wazo ni nini.

"Ninashughulikia hilo tu na kuona kile kinachokuja akilini, kisha nitarekebisha ipasavyo."

Wakati bado ni upigaji picha, huwa naenda na wazo la kwanza linalonijia akilini na kuona kama linafanya kazi na jinsi picha zinavyoonekana. 

Nimekuwa na mawazo yaliyonijia usiku wa manane na kujivunia sana kwa sababu kila kitu hubofya papo hapo.

Inakata na kubadilika, hakuna jinsi ninavyofanya mambo.

Je, unatarajia watazamaji kuchukua nini kutoka kwa kazi yako?

Mathushaa Sagthidas kwenye Utamaduni wa Asia Kusini & Maonyesho Mapya

Ninatumai kuwa wanaona onyesho hili kama mahali pa kuanzia kujifunza zaidi kuhusu utamaduni wa Asia Kusini na kuelewa ugumu, tabaka, historia na hadithi ndani yake.

Kwa mfano, hata ndani ya India, kuna jumuiya na lugha mbalimbali na tofauti kuu zinazojitokeza.

Hiyo ni nchi moja tu ya Kusini mwa Asia, kwa hivyo fikiria mataifa mengine.

Natumai watazamaji wanahisi kukaribishwa na kuzama katika maonyesho. 

Nini matarajio yako kwa siku zijazo?

Ni kuweza kuendelea.

Ninataka kuendelea kuunda miradi kama Sio Brown Tu, Sio Mhindi Tu.

"Lakini, ninataka kuendelea kufanya kazi na waundaji wengine wa Asia na POC."

Natumai kwamba tutafikia mahali ambapo tutaweka usawa ndani ya tasnia au angalau natumai miradi yangu itachangia hilo.

Ni dhahiri kwamba Mathushaa Sagthidas ni zaidi ya mpiga picha, mwanamitindo, au mkurugenzi wa sanaa.

Yeye ni msimulizi wa hadithi, mtetezi wa kitamaduni, na kinara wa uwakilishi.

Kupitia lenzi yake, yeye sio tu ananasa matukio bali pia huhifadhi simulizi, kuziba pengo kati ya zamani na sasa, mila na usasa.

Kwa kila onyesho, anaalika watazamaji kuchunguza ugumu wa utambulisho na nuances ya urithi.

Tazama zaidi kazi zake hapa



Balraj ni mhitimu mwenye nguvu wa Uandishi wa Ubunifu MA. Anapenda majadiliano ya wazi na matamanio yake ni usawa wa mwili, muziki, mitindo, na mashairi. Moja ya nukuu anazopenda ni "Siku moja au siku moja. Umeamua. ”

Picha kwa hisani ya Mathushaa Sagthidas.




Nini mpya

ZAIDI

"Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Ungetumia Kliniki ya Ngono kwa Afya ya Ngono?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...