Kashfa ya Damu Aliyeambukizwa ilizidishwa na NHS & Cover-Up ya Serikali

Ripoti ya kulaani iligundua kuwa kashfa ya damu iliyoambukizwa ya Uingereza haikuwa ajali na kifuniko cha NHS na serikali.

Kashfa ya Damu Aliyeambukizwa ilizidishwa na NHS & Cover-Up ya Serikali f

"kumekuwa na kufichwa kwa ukweli mwingi."

Ripoti imehitimisha kuwa kashfa ya damu iliyoambukizwa ya Uingereza haikuwa ajali na ilikuwa "fiche, iliyoenea na ya kutisha" na NHS na serikali.

Sir Brian Langstaff, ambaye aliongoza uchunguzi huo, alisema fujo inaweza "kwa kiasi kikubwa, ingawa sio kabisa, imeepukwa" lakini serikali zilizofuatana na wengine wenye mamlaka "hawakuweka usalama wa mgonjwa kwanza".

Zaidi ya watu 30,000 nchini Uingereza waliambukizwa na damu iliyochafuliwa kutoka miaka ya 1970 hadi mwanzoni mwa 1990.

Hii ilitokana na kupokea utiaji mishipani wakati wa upasuaji, au kupitia bidhaa zilizoundwa kwa kutumia plasma ya damu na kuagizwa kutoka Marekani kutibu watu wenye haemophiliac.

Karibu 3,000 wamekufa kama matokeo ya hii.

Ripoti hiyo iligundua kwamba wagonjwa walidanganywa kuhusu hatari na, katika visa vingine, waliambukizwa wakati wa utafiti uliofanywa bila idhini yao, au, kwa watoto, wazazi wao.

Pia kulikuwa na ucheleweshaji wa kuwajulisha wagonjwa juu ya maambukizo yao, ikichukua miaka katika visa vingine.

Langstaff alisema hatari za homa ya ini inayoletwa na kutiwa damu mishipani au utumiaji wa plasma zilijulikana kabla ya kuanzishwa kwa NHS mnamo 1948, wakati uagizaji wa bidhaa za factor VIII haukupaswa kuwa na leseni katika 1973.

Alisema kushindwa kwa matibabu kuliongezeka kwa kukataa na kufichuliwa.

Hili lilitia ndani taarifa “ya kupotosha” iliyorudiwa mara nyingi kwamba “hakukuwa na uthibitisho kamili” kwamba Ukimwi ungeweza kupitishwa kwa kutiwa damu mishipani na bidhaa za damu wakati VVU janga liliibuka katika miaka ya 1980 na, baadaye, uharibifu wa makusudi wa hati rasmi.

Langstaff alilaani utamaduni ambamo "mazingatio ya kifedha na sifa yalitawala", huku serikali ya sasa pia ilikosolewa kwa kushindwa kutekeleza kikamilifu mapendekezo ya fidia.

Aliandika: "Kusimama nyuma na kutazama majibu ya NHS na ya serikali, jibu la swali 'kulikuwa na kuficha?' ni kwamba kumekuwa.

"Si kwa maana ya watu wachache wanaopanga njama iliyoratibiwa ili kupotosha, lakini kwa njia ambayo ilikuwa ya hila zaidi, iliyoenea zaidi na ya kutisha zaidi katika athari zake.

"Ili kuokoa uso na kuokoa gharama, kumekuwa na kufichwa kwa ukweli mwingi.

"Kwa miongo kadhaa serikali zilizofuatana zilirudia kuchukua hatua ambazo hazikuwa sahihi, za kujihami na kupotosha.

"Kukataa kwake kuendelea kufanya uchunguzi wa umma, pamoja na mawazo ya kujitetea ambayo yalikataa kukabiliana na makosa yaliyofanywa, yaliwaacha watu bila majibu, na bila haki.

"Hii pia imemaanisha kwamba watu wengi ambao ni wagonjwa wa kudumu wamehisi kuwa na wajibu wa kutumia muda wao na nguvu zao katika kuchunguza na kufanya kampeni, mara nyingi kwa gharama kubwa ya kibinafsi."

Langstaff aligundua kwamba ingawa hepatitis C haikutambuliwa rasmi hadi 1988, hatari ambayo ilileta ilikuwa dhahiri kutoka angalau katikati ya miaka ya 1970.

Pamoja na Ukimwi, ripoti hiyo yasema kwamba kufikia katikati ya 1982 ilikuwa wazi kwa “madaktari fulani na wengine ndani ya serikali” kwamba chochote kilichokuwa kikiusababisha kinaweza kupitishwa kwa damu na bidhaa za damu.

Pamoja na hayo, kulikuwa na kushindwa kuhakikisha uteuzi na uchunguzi wa wafadhili, huku kuendelea kukusanya damu kutoka magerezani, ucheleweshaji wa uchunguzi na uhakikisho wa uongo ukitolewa kwa wagonjwa.

Mnamo Julai 1983, uamuzi ulichukuliwa wa kutosimamisha uagizaji unaoendelea wa bidhaa za damu zinazozalishwa kibiashara.

Langstaff alisema: “Ushahidi kabla ya uchunguzi huo unathibitisha kwa wingi kwamba watu wenye matatizo ya kutokwa na damu hawakushauriwa ifaavyo kuhusu hatari za mchochota wa ini au Ukimwi.

"Walikuwa na haki ya kujua kwamba sababu huzingatia inaweza kuwaambukiza ugonjwa mbaya au mbaya ambao haukuwa na matibabu.

"Wazazi walikuwa na haki ya kujua ni matibabu gani yanaweza kuwaambukiza watoto wao."

"Kwa kweli, labda hawakupewa habari yoyote juu ya hatari kama hizo, au walihakikishiwa kwa uwongo kwamba matibabu yalikuwa salama."

Alisema umefika wakati wa kutambua maafa hayo kitaifa na kwa serikali kulipa fidia ipasavyo "kwa wale wote waliodhulumiwa".

Akitoa pongezi kwa wale walioambukizwa na walioathirika, alisema "wamesimulia hadithi zenye nguvu za uchungu, magonjwa na hasara, za maisha yaliyoharibiwa na kuharibiwa, ambayo hayatambuliki kabla ya maambukizi yao na ambayo hayatambuliki kutoka kwa matumaini na ndoto zao zote za maisha yao".



Dhiren ni Mhariri wa Habari na Maudhui ambaye anapenda vitu vyote vya soka. Pia ana shauku ya kucheza na kutazama filamu. Kauli mbiu yake ni "Ishi maisha siku moja baada ya nyingine".




  • Nini mpya

    ZAIDI

    "Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Matangazo ya Kondomu ya Sunny Leone yanachukiza?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...