Jinsi Sheria za Uavyaji Mimba Zimebadilika nchini India

DESIblitz inaangazia sheria ya uavyaji mimba nchini India huku hasira ya umma kuhusu uamuzi wa Mahakama Kuu ya Marekani ikiongezeka.

Jinsi Sheria za Uavyaji Mimba Zimebadilika nchini India - f

"Bado watu watatoa mimba."

Baada ya Mahakama ya Juu ya Marekani kubatilisha uamuzi wake wa Roe v. Wade, ambayo sasa inawanyima wanawake haki ya kikatiba ya kutoa mimba, maandamano yalizuka kote nchini.

Uamuzi huo, kulingana na Rais Joe Biden, ulikuwa "kosa la kutisha" ambalo lilirudisha taifa nyuma miaka 150.

Uamuzi huo ulitolewa baada ya ripoti kwamba Mahakama ya Juu zaidi ya Marekani inaweza kubatilisha Roe v. Wade kufichuliwa mapema mwezi Mei.

Uamuzi huo umeangazia sheria za uavyaji mimba katika mataifa mengine, haswa India, ambapo utoaji mimba umeruhusiwa chini ya masharti fulani kwa miaka 50 iliyopita.

DESIblitz inaangazia sheria ya uavyaji mimba nchini India huku hasira ya umma kuhusu uamuzi wa Mahakama Kuu ya Marekani ikiongezeka.

Ikiwa haikufanywa kwa nia njema kuokoa maisha ya mwanamke huyo, Kifungu cha 312 cha Kanuni ya Adhabu ya India kinafanya kosa la kusababisha kuharibika kwa mimba kuwa uhalifu.

Sheria ya Kukomesha Mimba kwa Matibabu iliwaruhusu wataalamu wa matibabu walioidhinishwa kutoa mimba katika hali mahususi zilizoamuliwa mapema.

Madaktari waliotoa mimba kwa mujibu wa sheria hawakushtakiwa chini ya Kifungu cha 312 cha IPC.

Wanawake hawana haki isiyo na kikomo ya kutoa mimba chini ya sheria. Chini ya hali maalum na kwa kiwango fulani, utoaji mimba unaruhusiwa kulingana na maoni ya matibabu.

Sheria ya Kuondoa Mimba kwa Matibabu

Jinsi Sheria za Uavyaji Mimba Zimebadilika nchini India - 1

Tangu Sheria ya Kuondoa Mimba kwa Matibabu (MTP) ilipopitishwa mwaka wa 1971, utoaji mimba umeruhusiwa nchini India chini ya hali mbalimbali.

Sheria ilibadilishwa ili kuwapa wanawake fursa ya kupata taratibu salama na zilizoidhinishwa za uavyaji mimba.

Ili kuruhusu matumizi ya dawa mpya kabisa za kiafya za mifepristone na misoprostol wakati huo, sheria ya uavyaji mimba ilirekebishwa kwa ufupi mwaka wa 2002.

Sheria ya MTP, ya 1917 ilirekebishwa hatimaye mwaka wa 2021. Mnamo Machi 16, 2021, Mswada wa Kuondoa Mimba (Marekebisho) ya Matibabu, 2021, ulipokea idhini kutoka kwa rais katika Rajya Sabha.

Mnamo Machi 17, 2020, Lok Sabha ilipitisha Mswada huo.

Hali ya sasa

Jinsi Sheria za Uavyaji Mimba Zimebadilika nchini India - 2

Wanawake wote wanaweza kuchagua kumaliza mimba zao hadi wiki 20 ikiwa daktari wao atapendekeza.

Hata hivyo, kategoria maalum za wanawake kama vile walionusurika katika unyanyasaji wa kijinsia, watoto, waathiriwa wa ubakaji, kujamiiana na walemavu wanaweza kutafuta kusimamishwa kwa hadi wiki 24.

Ikiwa bodi ya matibabu ya madaktari bingwa itaamua kuwa kuna ulemavu wa fetasi, hakuna ujauzito wa juu zaidi wa utoaji mimba.

Ili kuepuka matumizi mabaya ya Sheria ya MTP na kuhakikisha kwamba uavyaji mimba "haufanywi kwa matakwa na matakwa ya mwanamke au wanandoa," Sheria ya Kabla ya Kutunga Mimba na Mbinu za Uchunguzi wa Kabla ya Natal (PCPNDT) ilipitishwa mwaka wa 1994.

Wakati mwanamke anaweza kutoa mimba bila makubaliano ya mwenzi wake, hawezi kulazimishwa kutoa mimba na mwenzi wake.

Hali ya sasa nchini Marekani

Kufuatia uamuzi wa Mahakama ya Juu wa kubatilisha Roe v. Wade, vikwazo vya utoaji mimba viliwekwa mara moja katika Arkansas, Kentucky, Louisiana, Missouri, Oklahoma, na Dakota Kusini.

Angalau majimbo 13 tayari yana sheria inayokataza uavyaji mimba au itafanya hivyo hivi karibuni.

Isipokuwa utaratibu unafanywa katika kesi ya dharura ya matibabu, Missouri humuadhibu mtu yeyote anayetoa mimba kwa kifungo cha miaka mitano hadi 15 jela.

Wanaharakati na watu mashuhuri wa umma akiwemo Makamu wa Rais wa Marekani Kamala Harris, Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama, Michelle Obama na Bernie Sanders wamekosoa uamuzi uliotolewa na Mahakama ya Juu ya Marekani.

Nyota kama vile Padma Lakshmi na Richa Chadha walienda kwenye mitandao yao ya kijamii ili kushiriki maoni yao kujibu uamuzi huo.

https://twitter.com/RichaChadha/status/1540536493751513090?s=20&t=Z4ZeVBBDCtFORpAXQtTOSw

Kando ya video kutoka kwa maandamano katika Mahakama ya Juu, Richa Chadha tweet:

“Hupati haki hadi utakapozipigania. Wamarekani watapanga baada ya kupinduliwa kwa ngono kwa Roe V Wade na wanyanyasaji wawili wa ngono waliokuwa nao kwenye benchi ya SC.

"Wafaransa waliingia mitaani wakati bei ya mafuta ilipopanda miaka michache iliyopita. Maandamano ni sehemu muhimu ya demokrasia."

Katika mfululizo wa tweets, Padma Lakshmi aliandika hivi: “Bado watu watatoa mimba. Taratibu hizi hazitakoma kwa sababu tu Roe v. Wade imepinduliwa.

"Hii itazuia tu uavyaji mimba ulio salama na halali kufanyika. Watu ambao wana pesa, wakati, na rasilimali bado watapata njia za taratibu zao. Lakini walio hatarini zaidi katika jamii yetu?

"Je, watu hao, ambao wengi wao ni BIPOC, wamesalia na chaguo gani? Hiki ndicho kichocheo cha mzozo wa afya ya umma.”

Padma aliendelea kuongeza: “Haki ya kuamua wakati wa kuanzisha familia au la ni chaguo ambalo kila mtu anapaswa kufanya kulingana na masharti yake wakati wakati unafaa kwao.

"Uhuru huu na heshima ni jambo ambalo sote tunapaswa kupigana ili kuhifadhi. Natamani watu wengi waelewe kuwa uamuzi wa kutoa mimba ni wa kibinafsi na ngumu.

"Ni uamuzi ambao unapaswa kushughulikiwa kwa huruma na huruma, sio kukashifiwa au kuharamishwa."



Ravinder ni Mhariri wa Maudhui aliye na shauku kubwa ya mitindo, urembo na mtindo wa maisha. Wakati hajaandika, utampata akipitia TikTok.




  • Nini mpya

    ZAIDI

    "Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Utachagua Ubunifu wa Mitindo kama kazi?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...