Waasia wa Uingereza waliguswa na Mswada wa Marufuku ya Kuvuta Sigara

Mswada wa kupiga marufuku uvutaji sigara wa Rishi Sunak ulichukua hatua nyingine kuelekea kupitishwa. Lakini Waasia Waingereza wameitikiaje habari hizo?

marufuku ya kuvuta sigara

"Siku zote huwa nahofia serikali inapofanya mambo kuwa uhalifu."

Uingereza iko mbioni kupiga marufuku uvutaji sigara kwa kizazi kizima baada ya Rishi Sunak kulazimika kupitia kura ya kihistoria katika Bunge la House of Commons.

Waziri Mkuu alihitaji kura za chama cha Labour ili kuwashinda wapinzani kwenye viti vyake, wakiongozwa na Liz Truss, akishinda kwa kura 383 dhidi ya 67.

Ikipitishwa, sheria hiyo itamaanisha kwamba mtu yeyote aliye na umri wa miaka 15 au chini zaidi sasa hataweza kamwe kununua sigara kihalali.

Hii itaona Uingereza hatimaye kuwa bila moshi nchi.

Hapo awali, Bw Sunak aliwataka wajumbe wa baraza lake la mawaziri kufikiria "vizazi vijavyo" na kuunga mkono mpango wake anapojaribu kuzuia mizozo kutoka kwa chama chake.

Katibu wa biashara Kemi Badenoch alikuwa miongoni mwa waliopiga kura dhidi ya mpango huo, akisema unadhoofisha kanuni ya usawa chini ya sheria kwa kuwatendea watu wazima tofauti hata ikiwa walizaliwa siku moja tu.

Alipuuza mapendekezo kwamba upinzani wake kwa sera ulionyesha kwamba alikuwa analenga zabuni ya uongozi siku zijazo, akisema ni "aibu" ambayo watu wangeiona kwa njia hiyo.

Bi Badenoch alisema: "Tunahitaji nafasi kwa watu kuweza kuwa na mizozo bila ya kuwekwa chini kwa nia potofu.

"Kila kitu tunachofanya kinaangaliwa kupitia kiini cha nia mbaya kabisa.

"Na nadhani hiyo ni moja ya sababu kwa nini wanasiasa wanahisi hawapati usikivu wa haki, kwamba watu wengi wanaamua kutofanya kazi hii."

Kwa watu wengine wa Asia ya Uingereza, wanaamini kwamba vapes inapaswa kuwa kipaumbele zaidi kuliko sigara.

Kamilah anahisi hivyo vaping ni hatari zaidi kuliko uvutaji sigara.

Anasema: "Lengo linapaswa kuwa kwenye vapes kwa sababu ninaona vijana wengi wakizitumia.

“Wanavuta vipande vya chuma pamoja na kemikali hatari.

"Ikiwa Rishi Sunak anataka kuunda kizazi kisicho na moshi, anapaswa kuangalia vapes kwa sababu naamini zina madhara zaidi kuliko sigara."

Mwanafunzi Maya alikubali kwamba kuna vitu vyenye madhara zaidi kuliko sigara:

“Kama kweli serikali ingejali afya, wangeondoa vyakula vilivyosindikwa, sukari iliyochakatwa na mafuta ya rapa au kanola.

"Ingawa ningependa kuona nyuma ya uvutaji sigara, mimi huwa na wasiwasi wakati serikali inahalalisha mambo."

Bi Truss hapo awali aligusia kile alichoelezea kama sehemu ya sheria ya "ishara ya wema" na kuwahimiza Tories wa kweli kuikataa.

Alisema kulikuwa na "kutikisa vidole vya kutosha, vituko vya kudhibiti unyakuzi" kwenye madawati ya Labour.

Hatimaye, wabunge 57 wa chama cha Conservative walikaidi wito wa Bw Sunak na kupiga kura kupinga marufuku hiyo huku zaidi ya 100 hawakupiga kura.

Bi Truss alisema ni "ishara" ya "uanzishwaji wa kiteknolojia" ambao ulitaka "kuweka kikomo uhuru".

Pia aliwaambia wabunge kwamba alihofia kwamba "polisi wa afya" wangesukuma maswala mengine ikiwa marufuku ya uvutaji sigara itaanzishwa.

Bi Truss alisema: "Watu wana wasiwasi kuhusu hili.

"Wanataka kuwa na uwezo wa kufanya maamuzi yao wenyewe kuhusu kile wanachokula, kile wanachokunywa na jinsi wanavyofurahia."

Waziri wa zamani wa Afya Kenneth Clarke pia alionya kwamba hatua hiyo inaweza kuwa ngumu kutekeleza.

Alisema: “Utafika hatua ukiwa na umri wa miaka 42, utaweza kuzinunua, lakini mwenye umri wa miaka 41 hataruhusiwa.

“Ina maana utalazimika kutoa cheti chako cha kuzaliwa? Inaweza kuwa ngumu sana kutekeleza. Vizazi vijavyo vitalazimika kuona ikiwa inafanya kazi au la.

Mbunge wa kihafidhina Sir Simon Clarke alisema mpango huo unahatarisha "kufanya uvutaji sigara kuwa baridi zaidi" na "kuunda soko nyeusi".

Mwanafunzi Aryan anakubaliana na maoni haya kwani yatawafanya vijana wengi kupata sigara kinyume cha sheria, sawa na kununua dawa haramu.

Alisema: “Hii itawafanya vijana wengi kutaka kuvuta sigara na wataishia kununua sigara kinyume cha sheria.

"Hii itakuwa sawa na kununua dawa na inaweza kusababisha janga miongoni mwa wavutaji sigara vijana."

Kwa upande mwingine, Kabir amekaribisha marufuku inayowezekana ya uvutaji sigara.

Alisema: “Uvutaji sigara umesababisha vifo vingi na imekuwa sababu ya watu wengi kugundulika kuwa na saratani ya mapafu.

"Hii kwa matumaini itapunguza idadi ya vifo visivyo vya lazima."

Afisa mkuu wa matibabu wa Uingereza Profesa Sir Chris Whitty alisema sigara ni bidhaa ambayo "imeundwa kuondoa chaguo lako" kupitia uraibu.

Alisema: “Wengi wa wavutaji sigara wanatamani kama hawangeanza, lakini wanakuwa waraibu wakiwa na umri mdogo kisha wananaswa na chaguo lao likaondolewa na uraibu huo.

"Hii ni moja ya sababu kwa nini hoja kwamba 'kama wewe ni pro-chaguo, unapendelea sigara' ni ya kushangaza sana kwa sababu hii ni bidhaa ambayo imeundwa kuchukua chaguo lako kutoka kwako."

Msimamo wake uliungwa mkono na waziri wa Wizara ya Mambo ya Ndani ambaye alianza kuvuta sigara akiwa na umri wa miaka 12, ambaye alisema "hajawahi kukutana na mvutaji sigara hata mmoja ambaye anafurahi kuwa alifanya hivyo".

Madaktari na mashirika ya kutoa misaada ya afya yalikuwa yamewahimiza wabunge kupiga kura kuunga mkono marufuku hiyo ya uvutaji sigara.

Profesa Steve Turner, rais wa Chuo cha Royal cha Madaktari wa Watoto na Afya ya Mtoto, alisema mswada huo "bila shaka ... utaokoa maisha", wakati Charmaine Griffiths, mtendaji mkuu wa British Heart Foundation, alisema: "Hatua madhubuti inahitajika kukomesha hili. janga la afya ya umma linaloendelea."

Wabunge wa Tory waliopiga kura dhidi ya mswada huo waliunganishwa na wabunge 7 wa DUP, Mbunge wa Chama cha Mageuzi Lee Anderson, na Mbunge wa Chama cha Wafanyakazi wa Uingereza George Galloway.

Baadhi ya Conservatives 178 waliunga mkono mswada huo, pamoja na Wabunge 160 wa Labour, Wabunge 31 wa SNP, Wabunge 5 wa Liberal Democrats, Wabunge 3 wa Plaid Cymru, 2 wa kujitegemea, na Stephen Farry wa Chama cha Alliance.



Dhiren ni Mhariri wa Habari na Maudhui ambaye anapenda vitu vyote vya soka. Pia ana shauku ya kucheza na kutazama filamu. Kauli mbiu yake ni "Ishi maisha siku moja baada ya nyingine".




  • Nini mpya

    ZAIDI

    "Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Unakubaliana na MOTO dhidi ya Honey Singh?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...