Washairi wa ajabu wa Pakistani lazima Usome

Matumizi mazuri ya maneno na washairi wa Pakistani hufanya kazi yao ya mashairi kuwa kitu cha kupendeza katika kila msimu wa maisha.

Washairi wa ajabu wa Pakistani lazima Usome

Ikiwa unataka kuona mwangaza, soma Imtiaz Dharker

Mizizi ya mashairi nchini Pakistan inarudi nyuma sana. Mtu hupenda kwa maneno matukufu yaliyotumiwa kwa njia ya kuvutia na washairi wa Pakistani.

Wakati washairi wengi mashuhuri kutoka Pakistan wamekuja na kupita, kazi zao nzuri za ushairi hubaki mioyoni mwetu na akilini.

Bado kuna zingine ambazo zinafanikiwa kushawishi watu kusoma mashairi yao yaliyojaa maneno ya kichawi na maoni ya kuchochea mawazo.

DESIblitz anawasilisha washairi wanane wa ajabu wa Pakistan ambao lazima usome kwa gharama yoyote.

Faiz Ahmed Faiz (1911-1984)

Mmoja wa washairi mashuhuri wa Pakistani kwenye orodha hii, Faiz alikuwa mshairi wa mapinduzi na pia mmoja wa watu mashuhuri zaidi.

Mashairi yake hayakufa kwa sababu ya akili yake thabiti na uthabiti.

Faiz mara nyingi hutajwa kama "mshairi mkuu" kutoka Pakistan. Wapenzi wengi wa mashairi wanavutiwa na ulimwengu wa mashairi ya Faiz.

Leo Usiku (Maandamano)

Usipige gumzo la usiku wa leo! Siku zinawaka
na maumivu mwishowe toa majivu tu yasiyokuwa na orodha…
na nani kuzimu anajua nini siku zijazo zinaweza kuleta?
Usiku wa jana umepotea sana, upeo wa kesho unashtuka
uhuishaji. Na tunawezaje kujua ikiwa tutaona alfajiri nyingine?
Maisha sio kitu, isipokuwa pamoja tutaifanya iweze!
Usiku wa leo sisi ni miungu ya upendo! Imba!

Usipige gumzo la usiku wa kuamkia leo!
Usisumbue mara kwa mara juu ya mateso ya wanadamu!
Acha kulalamika; wacha Hatma afanye wimbo wake!
Usifikirie siku zijazo, chukua sasa, jambo hili la thamani!
Hakumwaga machozi tena kwa msimu wa hali ya hewa umeondoka!
Kuugua wote kwa waliovunjika mioyo hivi karibuni hutoweka dhaifu… acha kutua!
O, usipige gombo lile lile la gorofa tena! Imba!

Ahmad Faraz (1931-2008)

Mshairi mkubwa wa kisasa wa Kiurdu bila shaka ni Ahmad Faraz. Mshukuruji wa kweli wa mashairi atajikuta amepotea katika ulimwengu wa uchawi baada ya kusoma mashairi ya Faraz.

Angalia moja ya mashairi yake na upende mashairi ya Ahmad Faraz.

Siwezi Kukumbuka

Niliwahi kuwa mshairi pia (uliyapa maisha maneno yangu), lakini sasa siwezi kukumbuka
Kwa kuwa nimekusahau (mpenzi wangu!), Sanaa yangu pia siwezi kukumbuka

Jana kushauriana na moyo wangu, nilijifunza
kwamba nywele zako, midomo, mdomo, siwezi kukumbuka

Katika jiji la wazimu wa akili ni kimya
Lakini sasa sauti yako tamu, ya hiari, maji yake, siwezi kukumbuka

Wakati mmoja nilikuwa sijui mipira na magofu ya uharibifu
Lakini sasa kilimo cha bustani, siwezi kukumbuka

Sasa kila mtu ana duka dukani akiuza mishale na vitambaa
Lakini anapuuza mwili wake mwenyewe, mteja ambaye hakumbuki

Tangu wakati umenileta kwenye jangwa la usahaulifu kama huo
Hata jina lako linaweza kuangamia; Siwezi kukumbuka

Katika hali hii finyu ya kuwa, kukosa nchi,
hata kutelekezwa kwa wenzangu, siwezi kukumbuka

Munir Niazi (1928-2006)

Munir Niazi alijua sanaa ya kumfanya msomaji wake kulia. Mashairi yake kawaida yalizunguka tamaduni za kweli za Punjab.

Niazi ni tiba ya kusoma ikiwa unataka kuhisi maadili na unyenyekevu wa Punjab. Moja ya kazi zake zingine mashuhuri ni pamoja na:

Hamesha Der Kar Deta Hun Kuu

Hamesha der kar details hun kuu
Zaruri baat kehni ho
Koi wada nibhana ho
Usay awaz deni ho
Usay wapis bulana ho
Hamesha der kar details hun kuu

Madad karni ho uski
Yar ke dharas bandhani ho
Boht dareena raston pe
Kisay se milny jana ho
Hamesha der kar details hun kuu

Badaltay mausamon ki ser kuu dil ko lagana ho
Kisi ko yaad rakhna ho
Kisi ko bhool jana ho
Hamesha der kar details hun kuu

Kisi ko mout sy pehlay
Kisi gham sy bachana ho
Haqiqat aur thi kuch
Uss ko jaa kay ye batana ho
Hamesha der kar dayta hun mai

Imtiaz Dharker (amezaliwa 1954)

Imtiaz Dharker ni mshindi wa Nishani ya Dhahabu ya Malkia kwa mashairi yake ya Kiingereza.

Yeye ni picha ya kweli ya washairi wa siku hizi wa Pakistani. Ikiwa unataka kuona mwangaza, soma Dharker.

Lugha

Muziki huu hautakaa katika mistari iliyonyooka.
Vidokezo vinakataa sangara kwenye waya

lakini songa kwa dansi na mchezaji
zunguka uso wa saa,
kupitia kichwa cha dandelion cha wakati.

Tunajisikia kupulizwa bure, lakini zunguka nyuma
kuwa katika upendo, kugusa na kushiriki
na kukutana tena, spun

zamani uso wa mwezi, sahihi
Utegemezi wa nyota. Mzunguko huanza
na moja na kuishia na moja,

dha dhin dhin dha. Lazima kuwe
miguu mingine kwa hatua na sisi, kupigwa chini,
sauti inayoendelea kuhesabu, sio yako au yangu.

Muziki huu unatuchezea.
Tunacheza na wakati.

Kaleem Omar (1937-2009)

Kaleem Omar alikuwa mshairi mahiri wa lugha ya Kiingereza. Alikuwa mzawa nadra wa washairi wa Kiingereza huko Pakistan. Kwa kusikitisha hakupokea kutambuliwa kuwa alistahili.

Soma kazi yake na unaweza kulia kwa uchungu juu ya umaarufu wake mdogo.

Maisha ya Troubadour

Maisha ya Troubadour
Vile kupinduka na zamu ya hatima
Hesabu kama hizo nimezijua,
Angalia hapa, kitambo pale,
Kutokuwepo katika hewa ya msimu wa joto,
Kumbukumbu ya mabawa yaliyofunikwa,
Kupitia glade ya siri
Hisia ya theluji juu ya uso
Mfalme wa samaki akiinama chini,
Kama iridescence juu ya kijito
Sehemu za kulala nyuma na kuota.

Habib Jalib (1928-1993)

Habib Jalib alikuwa mmoja wa washairi wakubwa wa mapinduzi wa Pakistan.

Hata Faiz Ahemd Faiz alitoa heshima kwa hadithi hii kwa mchango wake mkubwa katika ushairi.

Tazama moja ya kazi zake:

Kwa Rakhshinda Zoya

13 Aprili 1981, wakati wa ziara ya jela
Hawezi kusema, lakini basi
Mdogo wangu anafanikiwa kusema
Baba, njoo nyumbani
Baba, njoo nyumbani
Hawezi kuelewa
Kwa nini, gerezani, ninaendelea kukaa
Na usirudi naye, mkono kwa mkono
Nifanyeje kumuelezea
Nyumba hiyo, pia, ni kama gereza
Jela la Kot Lakhpat

Kishwar Naheed (amezaliwa 1940)

Kishwar Naheed anajulikana kwa mashairi ya upainia wa kike huko Pakistan.

Alipigania haki za wanawake, akipata tuzo kubwa zaidi ya kitaifa ya Pakistan - Sitara-e-Imtiaz.

Ikiwa unataka kusoma juu ya grit safi na dhamira, soma Kishwar Naheed.

Nyasi Inafanana Kwangu

Nyasi pia ni kama mimi
lazima ifunue chini ya miguu ili kutimiza yenyewe
lakini unyevu wake unadhihirisha nini:
hisia kali ya aibu
au joto la hisia?

Nyasi pia ni kama mimi
Mara tu inaweza kuinua kichwa chake
mashine ya kukata nyasi
kuhangaika na kuipapasa ndani ya velvet,
hupunguza tena.
Jinsi unavyojitahidi na kujitahidi
kumshusha mwanamke chini pia!
Lakini sio ya dunia wala ya mwanamke
hamu ya kudhihirisha maisha inakufa.
Chukua ushauri wangu: wazo la kutengeneza njia ya miguu lilikuwa nzuri.

Wale ambao hawawezi kuvumilia kushindwa kali kwa ujasiri wao
zimepandikizwa duniani.
Ndio jinsi wanavyofanya njia kwa wenye nguvu
lakini ni nyasi tu sio nyasi
-nyasi ni kweli kama mimi.

Allama Iqbal (1877-1938)

Hapana orodha ya mashairi imekamilika bila kuheshimu mashairi ya ajabu ya Sir Muhammad Iqbal.

Ingawa alikufa mnamo 1938, anatambulika sana kama msukumo wa Harakati ya Pakistan. Hii hatimaye ilitengeneza njia ya kuundwa kwa nchi mnamo 1947.

Ya Iqbal Mashairi yaliyoongozwa na Sufi iliyoandikwa kwa Kiurdu na Uajemi inaendelea hadi leo. Na anasomwa sana nchini Pakistan.

Malalamiko Ya Ndege

Ninakumbushwa kila wakati juu ya nyakati zilizopita
Chemchemi hizo za bustani, hizo chorus za chimes
Uhuru umepita wa viota vyetu wenyewe
Ambapo tunaweza kuja na kwenda kwa raha yetu wenyewe
Moyo wangu unauma wakati ninapofikiria
Ya tabasamu ya buds kwa machozi ya umande
Sura hiyo nzuri, ile fomu ya Kamini
Chanzo gani cha furaha katika kiota changu kiliunda
Sisikii hizo sauti nzuri katika zizi langu sasa
Na itendeke kuwa uhuru wangu uwe mikononi mwangu sasa!
Nina bahati mbaya sana, ninajivunia makazi yangu mimi
Wenzangu wako katika ardhi ya nyumbani, katika gereza mimi
Chemchemi imefika, buds za maua zinacheka
Juu ya msiba wangu katika nyumba hii ya giza nalia
Ee Mungu, ni nani ninayepaswa kuelezea hadithi yangu ya ole?
Ninaogopa nisije kufa katika zizi hili na ole huu!
Kwa kuwa kujitenga na bustani hali ya moyo wangu ni kama hiyo
Moyo wangu unazidisha huzuni, huzuni yangu inautuliza moyo
E wasikilizaji, kwa kuzingatia muziki huu msifurahi
Wito huu ni kuomboleza kwa moyo wangu uliojeruhiwa
Ewe uliyenifunga nifanye huru
Mimi ni mfungwa kimya, nipate baraka zangu bure

Wakati washairi wengine wa Pakistani waliotajwa hapo juu wameacha alama yao katika historia ya fasihi, wengine bila shaka wataacha alama kubwa siku moja.

Kukata kiu chako na mashairi ya kushangaza kutoka kwa washairi hawa wenye talanta wa Pakistani.


Bonyeza / Gonga kwa habari zaidi

Abdullah ni Mhandisi wa Telecom na mwandishi wa roho wa bure kutoka Pakistan, ambaye anaamini maneno yake yana nguvu zaidi kuliko kitu kingine chochote. Kauli mbiu yake ni "ishi, cheka na kula chochote kinachopendeza."



  • Nini mpya

    ZAIDI
  • DESIblitz.com mshindi wa Tuzo ya Media ya Asia 2013, 2015 & 2017
  • "Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Ni Naan gani unayempenda zaidi?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...