Washawishi 7 wa Kike wavunja Tabu huko Kashmir

Licha ya kukabiliwa na ukosoaji na kutokubalika katika jamii kali ya Kashmir, washawishi hawa wanabadilisha jinsi wanawake wanavyounda taaluma.

Washawishi 7 wa Kike wavunja Tabu huko Kashmir

"Siogopi kufa"

Bonde la kupendeza la Kashmir linaweza lisiwe mahali pa kwanza kukumbuka mtu anapofikiria washawishi maarufu.

Hata hivyo, dhidi ya matatizo yote - na mara nyingi kinyume na matakwa ya familia zao - kikundi cha wanawake wenye ujasiri wanatumia uwezo wa mitandao ya kijamii kuunda kazi zao kama wanamitindo, wabunifu na wapiga picha. 

Katika vuta nikuvute kati ya India na Pakistan, 97% ya wakazi wa Kashmir ni wakazi wa Kiislamu. 

Mikataba na itikadi fulani hutawala katika mazingira haya, kwa hivyo mtu hangeweza kutarajia kutokea kwa wanamitindo wanaotaka au watu wa mtandaoni.

Walakini, tangu 2018, mabadiliko ya kushangaza yamechukua mizizi, na takriban wanawake 30 wamejitosa katika uundaji wa kitaalamu, haswa kupitia Instagram.

Juhudi zao, mbali na kuwa miradi ya ubatili tu, zimekuwa na fungu muhimu katika kuchochea biashara kwa bidhaa za ndani za nguo, kampuni za vipodozi, na wasanii wa mapambo.

Wanawake hawa sio tu wamekubali kujulikana bali pia wamejifunza kuvumilia kukosolewa na hata chuki kwa azimio lisiloyumbayumba.

Wanatoka katika asili tofauti na matabaka ya kijamii, na kuwa sehemu ya jumuiya iliyoungana ambayo inataka kuchonga niche ulimwenguni na kuifanya kuwa kubwa.

Mmoja wa watu hawa ni mpiga picha Amir Mir.

Mir, ambaye wakati mmoja alikuwa dalali wa bima, alijiingiza katika upigaji picha wa mitindo wa wakati wote, na leo, anavuna zawadi za kila siku ambazo hupita mapato yake ya awali ya kila mwezi.

Katika mwezi wenye shughuli nyingi, anaanza miradi 15, karibu 10 ambayo imejitolea kwa bidhaa za ndani - ushuhuda wa mandhari ya mtindo huko Kashmir.

Walakini, njia ya umaarufu iko mbali na isiyozuiliwa.

Washawishi hawa mara nyingi hujikuta katika hali ya kutoelewana na wazazi waliokasirika, ndugu na dada wanaowalinda, au marafiki wa kiume wanaokataa.

Kwa macho ya jamii, eneo hili linabaki kuwa harakati yenye utata.

Licha ya changamoto hizo, baadhi ya maonyesho ya mitindo yamepamba mitaa ya Kashmiri, kwa kuungwa mkono na serikali.

Walakini, mnamo Machi 2021, wanawake kadhaa walishutumu kwamba onyesho la mitindo lilikuwa "tendo la aibu".

Lakini, wasichana wamejitokeza kutetea tasnia hii na chaguzi za washawishi ambao sasa wanavunja miiko huko Kashmir.

Mmoja wa hawa ni mtaalamu wa rasilimali watu Sumehra Farooq. 

Alisukumwa kujaribu uanamitindo na mumewe na sasa anatumia Instagram yake kama kwingineko binafsi, lakini kitaaluma.

Kufuli kwenye wasifu wake ilifanywa ili kujikinga na kuzurura mtandaoni. Lakini, uboreshaji ndani yake afya ya akili imefanya biashara hiyo kuwa yenye manufaa.

Instagram haijatoa tu jukwaa la wanamitindo lakini pia imerahisisha mchakato wa kuanzisha na kuendesha biashara huko Kashmir. Sumehra anasema kwa busara:

"Ni tasnia dhaifu, lakini hakuna ubaya katika kuchukua hatari ikiwa unajua matokeo yatakuwa makubwa."

Hebu tuzame zaidi katika washawishi, sawa na Sumehra, ambao hawaepuki kuanzisha upya gurudumu la wanawake huko Kashmir. 

Mehak Bakhsh

Washawishi 7 wa Kike wavunja Tabu huko Kashmir

Mehak Bakhsh, anayetoka Srinagar, ni msanii wa vipodozi ambaye safari yake katika ulimwengu wa vipodozi ilianza akiwa na umri mdogo.

Kuvutiwa kwake na vipodozi kulianza utoto wake, na mnamo 2021, alichukua hatua zake za kwanza za kitaalam kama msanii wa mapambo.

Tangu wakati huo, Mehak amejiimarisha kama mtaalamu hodari, anayehudumia wateja mbalimbali wanaochukua harusi, filamu za mitindo, na mikusanyiko ya makampuni.

Mehak anaamini kuwa vipodozi vinapaswa kutumika kama kiboreshaji cha urembo wa asili wa mwanamke badala ya sanda ili kuuficha.

Mtindo wake wa kutia saini una sifa ya urembo wake wa asili na wa kifahari, kuanzia ushawishi wa kuvutia wa vipodozi vya bibi arusi hadi ulimwengu wa kuvutia wa athari maalum.

Akiwa na umri wa miaka 27, Mehak anakubali kwa urahisi nguvu ya mabadiliko ya Instagram katika safari yake ya kikazi.

Ndani ya wiki chache baada ya kuunda wasifu wake, alijikuta akishirikiana na washawishi mashuhuri na kuvutia seti mbalimbali za wateja.

Tangu wakati huo, amekuza wafuasi wake hadi zaidi ya 2000. 

Hata hivyo, ushawishi wa Instagram unaenea zaidi ya kuonekana tu; inatumika kama jukwaa la kuonyesha talanta zake za kisanii, ambazo hazionekani sana katika Asia Kusini. 

Bakhsh anaonyesha safu yake kwa fahari, ambayo inajumuisha mabadiliko ya kuvutia katika herufi mashuhuri kama Joker ya Heath Ledger.

Ingawa uchoraji wa uso unafurahia kutambuliwa katika maeneo mengine, ulikuwa ni aina ya sanaa ambayo haijatumiwa sana huko Kashmir.

Mehak anakiri waziwazi:

"Sekta ya urembo huko Kashmir ni tofauti kabisa."

"Hatukujua mengi zaidi yanaweza kufanywa nayo, lakini Instagram ilitoa mtazamo tofauti."

Ingawa Instagram imekuwa msaada kwa biashara hizi zinazoibuka, pia imewafanya kuwa katika hatari ya kukatizwa.

India, inayoshikilia tofauti mbaya ya kuongoza ulimwengu katika kuzima kwa mtandao, mara kwa mara imetekeleza hatua hizi huko Kashmir, haswa wakati wa kutokuwa na uhakika wa kisiasa.

Hasa, mnamo 2019, Kashmir ilipata kuzimwa kwa mtandao kwa miezi saba, ikiashiria kuwa moja ya matukio marefu zaidi katika historia ya mataifa ya kidemokrasia.

Lakini, hii sio kuacha Mehak kutoka kwa kushawishi wengine kuingia katika tasnia hii na kuvunja mila potofu kuhusu matarajio ya urembo. 

Samreen Khan

Washawishi 7 wa Kike wavunja Tabu huko Kashmir

Mbali na chapa za ndani, wasanii wa vipodozi na wapiga picha, saluni za Kashmir pia zinaorodhesha huduma za wanamitindo.

Hivi ndivyo hasa jinsi Samreen Khan, wakati huo akiwa na umri wa miaka 19, alipata fursa yake mnamo 2020, shukrani kwa msururu wa saluni ya India inayofanya kazi huko Srinagar.

Lakini, kulikuwa na shida mara moja. Akizungumza na South China Morning Post, alikiri: 

“Saluni haikuweza kuonyesha kazi zao kwa sababu maharusi hawakukubali picha zao kuwekwa mtandaoni kwa sababu ya miiko ya kijamii.

“[Familia yangu] wote walikuwa wakiuliza ikiwa nilikuwa nimeoa.”

Upigaji picha mmoja tu ulipelekea Samreen kuwa kitovu cha uvumi katika familia yake. Lakini, upinzani pia ulikuwa umeenea katika jamii. Anasema: 

"Ninapokea ofa nyingi chafu kutoka kwa watu wa Kashmir [pamoja na] maoni ya matusi.

"Watu hawaelewi kazi hii na jamii haiungi mkono."

Hii ndiyo aina hasa ya mitazamo ambayo Samreen na washawishi wenzake wanajaribu kubadilisha. 

Kulingana na mtindo huo, vizuizi hivi vya kijamii vinatokana na dhana potofu zilizopitwa na wakati kuhusu wanawake kushiriki katika sekta ya mitindo na urembo.

Dhana hizi potofu ziliendelezwa na runinga ya India na kuathiri ukosefu wa usalama na ndoto za wanaume, kama asemavyo:

"Kuna dhana kwamba unahitaji kufanya mambo fulani ili kuwa mwanamitindo, mhudumu hewa au mwigizaji.

"Hadithi hizo zimetia sumu akili za watu."

Ingawa Samreen anaendelea kufuata mapenzi yake ya uanamitindo na kuifanya kwa uzuri, anafichua changamoto alizokabiliana nazo katika familia yake: 

"Mama yangu anafurahi kwamba ninaweza kupata pesa, lakini inamsonga wakati jamaa wanapopiga simu [na kulalamika] kuhusu hilo.

“Hilo linamkasirisha.

"Nimelazimika kusikia kwamba hakuna mtu atakayenioa.

"Kwa hiyo, namwambia mama yangu nitapata mtu wa aina yangu. Bado, ndoa ni jambo la mwisho kwenye orodha yangu ya mambo ya kufanya. Lazima nijitegemee kwanza.”

Bila kujali aina ya unyanyasaji anaopata kutoka kwa wapendwa wake, haujaathiri hatua anazopiga Samreen - wafuasi wake 10,500+ ni ushahidi wa hilo.

Muhimu zaidi, anafurahia pesa zake mwenyewe alizochuma kwa bidii na idadi inayoongezeka ya wanamitindo wa Instagram huko Kashmir:

“Ni jambo zuri kujipatia kipato tangu ukiwa mdogo.

"Ninahisi kuridhika na pesa nilizochuma kwa bidii, kupata na kutumia mwenyewe."

Kadiri usambazaji wa mifano unavyoongezeka pamoja na mahitaji huko Kashmir, Samreen Khan inaangazia hitaji kubwa la miundombinu thabiti ya kitaalamu.

Katika matukio ambapo mashirika ya uundaji wa ndani hayapo, baadhi ya watu hujitolea kutoa kielelezo bila malipo, jambo ambalo, linadhoofisha wale wanaotafuta fidia kwa huduma zao.

Muskaan Akhoon

Washawishi 7 wa Kike wavunja Tabu huko Kashmir

Labda mmoja wa washawishi na wanamitindo wanaotafutwa sana huko Kashmir ni Muskaan Akhoon.

Akiwa na zaidi ya wafuasi 12,500, Muskaan tayari amepata umaarufu wa ndani na mara nyingi anatambulika hadharani kama sehemu ya jumuiya hii inayokua. 

Lakini, Muskaan anakiri kwamba sifa mbaya hii inatokana na bidii yake: 

"Hakuna mtu aliyenifundisha jinsi ya kupiga picha, hata kwenye risasi ya kwanza.

"Ikiwa mwanamitindo anajiamini na kuhamasishwa, anaweza kuweka na kudumisha sura za uso peke yake. Nimefanya kazi kwa bidii.”

Muskaan hutoza takriban Rs 20,205 (£57) kwa siku, lakini kama mwanafunzi wa chuo kikuu, hii ni sawa. 

Mtu mchanga hufanya takriban 15 kwa mwezi, kumaanisha mapato yake ni ya juu zaidi kuliko wastani wa mshahara wa kila mwezi.

Walakini, Muskaan angekuwa akipata mapato ya juu zaidi kama washawishi wa magharibi ikiwa majukwaa kama TikTok hayangepigwa marufuku. 

Hapa ndipo ambapo Muskaan alijipatia umaarufu kwa mara ya kwanza, akipata wafuasi zaidi ya 40,000 kabla ya mapigano ya mpaka huko Ladakh mnamo 2020. 

Alihamisha maudhui yake hadi kwenye Instagram, na Muskaan akaanza kupokea ofa za ushirikiano kutoka kwa chapa za nguo za ndani zinazotafuta wanamitindo wa kuonyesha mavazi yao.

Upigaji picha wake wa uzinduzi ukawa mhemko wa virusi, ukifungua milango kwa fursa nyingi zinazolipwa.

Wasifu wa mshawishi umekuwa kielelezo katika kualika wanawake zaidi kuchunguza taaluma hii.

Akizungumza katika safari yake kufikia sasa, Muskaan hajapoteza malengo yake ya kweli katika biashara hii: 

"Nina furaha nimeweza kusaidia kuendeleza familia yangu, huku nikifadhili elimu yangu."

"Lakini naambiwa kwamba binamu zangu wa kiume hawawezi kupata mchumba [wa ndoa] kwa sababu ninaleta fedheha kwa familia."

Bado hajashtushwa na maoni haya kwani anaamini nafasi ya mwanamke sio kuwa mke tu. 

Sehreen Rumysa

Washawishi 7 wa Kike wavunja Tabu huko Kashmir

Sehreen mwenye umri wa miaka 25 ana zaidi ya wafuasi 18,000 kwenye Instagram.

Akiwa amebobea zaidi katika mavazi ya kitamaduni ya Kashmiri, Sehreen ni zaidi ya mwanamitindo.

Yeye ni "mtangazaji wa biashara, mshawishi wa mitindo, mtengenezaji wa video na mwanablogu" anayejitangaza. 

Yeye pia ni mtetezi mzuri wa mwili na hata ana "mafuta lakini moto" na "chubby" kwenye wasifu wake. 

Sio siri kuwa jumuiya ya Asia Kusini inaweza kuwa hasi kwa watu 'wakubwa'. 

Kwa hivyo, kazi ya Sehreen katika kukuza ushirikishwaji na kuweka mambo yake bila huruma inaleta maajabu kwa watu "wanaofanana naye". 

Picha zake pia zinapanua wigo wa chapa za mitindo na wapiga picha huko Kashmir kwa sababu ya umaarufu wa picha kama hizo.

Inahusiana na wanawake wengi na huonyesha jamii kuwa mitindo si ya aina moja bali ni taaluma ambapo mtu yeyote anaweza kustawi. 

Lakini, Jina la Sehreen zifuatazo hazikuja mara moja.

Akiwa na zaidi ya machapisho 400, amebakia thabiti na anapenda kuwakilisha Kashmir kwenye jukwaa kubwa, ambayo pengine inamuongezea mvuto. 

Aksa Khan

Washawishi 7 wa Kike wavunja Tabu huko Kashmir

Aksa Khan ni mwanamitindo mzalendo anayejivunia ambaye anawawezesha wanawake kwa mtazamo wake usio na wasiwasi kuelekea maoni ya jamii kuhusu kile ambacho wanawake "wanapaswa" kufanya. 

Msichana huyo mwenye umri wa miaka 21 amesema kuwa chuki au chuki yoyote ambayo wanawake hupokea, haswa huko Kashmir, ndivyo watu mashuhuri wa kisasa wanapaswa kushughulikia.

Hiyo haimaanishi kwamba Aksa anaamini kuwa hadhi yake ni ya magwiji wa Bollywood, lakini katika ulimwengu wa washawishi wa Asia Kusini, hakika yuko kwenye ramani. 

Akizungumza na Jiji la Kusini la Mashariki ya Kusini, anaeleza: 

"Njia bora ni kupuuza na kusonga mbele.

"Mama yangu ananiunga mkono na hiyo inanitosha."

Walakini, ndani ya nakala hiyo hiyo, kulikuwa na marejeleo ya jinsi ilivyo ngumu kwa wanawake kuchukuliwa kwa uzito, haswa na wapiga picha wa kiume.

Wakati mwingine, wanawake wachanga hunyonywa kwa sura zao au kufuata. Katika matukio mengi, mifano hufanywa kufanya kazi katika hali ya joto, bila chakula au hata mahali pa kukaa.

Baadhi ya waajiri pia wanajulikana kunyima pesa au kutoa picha kama malipo yao. Aksa anasema: 

"Kichekesho ni kwamba baadhi ya wasichana wadogo wanaikubali, wanafurahi kutuma tu picha bora kwenye akaunti zao za mitandao ya kijamii."

Lakini, ni aina hii ya mazingira yenye sumu na haki ambayo Aksa na washawishi wengine wanajaribu kutokomeza.

Kwa kuonyesha jinsi ya kujitegemea zaidi kama mwanamitindo wa Kashmiri, wasichana wengi wanaweza kudhibiti taaluma zao. 

Na zaidi ya wafuasi 24,000 kwenye Instagram, Aksha imefanya kampeni kwa bidhaa nyingi za nguo na mapambo. 

Mradi wake muhimu zaidi kufikia sasa ni tangazo lake la hoteli huko Gulmarg, ambayo ni sehemu maarufu ya michezo ya msimu wa baridi huko Kashmir. 

Shalla Munazah

Washawishi 7 wa Kike wavunja Tabu huko Kashmir

Shalla Munazah ni mhitimu wa sheria, baada ya kupokea shahada yake katika Chuo Kikuu maarufu cha Kashmir. 

Yeye ni mambo mengi, kama vile mtengenezaji wa video, mtangazaji, mchezaji wa raga, wakili na balozi wa chapa ya mavazi ya Palavv. 

Shalla alianza safari yake kwa kuandaa hafla huko Srinagar, ambayo iliwakasirisha sana wazazi wake.

Miaka michache iliyopita, alipoelezea nia yake ya kuchukua jukumu la kuwa mtangazaji wa moja ya hafla hizi, baba yake alijibu kwa kumpiga kofi kali, na baadaye akawekwa chini.

Wazazi wa Asia ya Kusini wanaweza kufumbia macho kazi ambazo si "kawaida". 

Kuna dhana potofu kwamba watoto wengi wa Asia Kusini wanasukumwa kuelekea 'kazi salama' kama vile madaktari, wanasheria, wahandisi n.k.

Na, wakati Shalla ana digrii ya sheria, sio mahali ambapo shauku yake iko.

Kwa hivyo, kazi zake nyingi ni kutetea nafasi tofauti zaidi na jumuishi ndani ya tasnia nyingi, sio tu zile za kawaida. 

Akizungumzia safari yake hadi sasa, anasema:

"Ni vigumu kuwafanya wazazi wetu kutambua kwamba tunachofanya huko nje si uovu, hata kama hivyo ndivyo inavyoonyeshwa na jamii.

"Sikuacha. Niliendelea kutafuta kazi na hatimaye nikapata tafrija kwenye video ya muziki ambayo ilinipa utambuzi niliohitaji.”

Mradi wake muhimu zaidi hadi sasa ulikuwa uundaji wa kampuni ya London.

Anasisitiza kwamba upanuzi huu wa kimataifa umesaidia wazazi wake kuelewa chaguo zake, akisema: 

"Nadhani wanajivunia mimi sasa."

Ingawa wazazi wake wanakuja, Shalla anaonyesha kuwa wanawake kama yeye wanashindana na wanyanyasaji wa tasnia hiyo. Anaeleza: 

"Wanaume wengine wanahisi wanaweza [kufanya maendeleo] kwa sababu ikiwa mwanamke ataamua kuwa mwanamitindo, anaweza kupatikana kwa mambo mengine pia."

Wanawake hao huripoti simu za mara kwa mara wakati wa usiku, ujumbe mfupi wa maandishi usiofaa, na maendeleo yasiyokubalika ya kimwili.

Lakini, washawishi wanabaki kuwa chanya kwamba hii itabadilika na ni suala la uvumilivu na kuongoza kwa mfano. 

Mehvish Siddique

Washawishi 7 wa Kike wavunja Tabu huko Kashmir

Akiwa na wafuasi zaidi ya 36,000 kwenye Instagram, Mehvish anapiga hatua kubwa katika ulimwengu wa mitindo.

Mhitimu wa uhandisi anataka kujulikana kama "mjasiriamali wa mtindo, badala ya mtindo wa mtindo". 

Mitandao yake ya kijamii imejaa picha za kila siku, mtindo wa maisha na mavazi. 

Hata hivyo, yeye pia ndiye mwanzilishi wa Splash by River - chapa ya maharusi iliyoko Kashmir. 

Ikitumika kwa zaidi ya nusu muongo, Splash imekuwa moja ya chapa maarufu katika eneo hilo.

Huu ndio msingi ambao Mehvish alitumia kujenga wafuasi wake mwenyewe.

Bila shaka, kila biashara huanza ndogo. Mehvish alijikuta akiunda miundo yake mwenyewe kwani hakukuwa na wanamitindo wa kuajiri wakati huo. Anafichua: 

"Hakuna wanawake huko Kashmir waliokuwa tayari kwa hili, na kupata mtu kutoka India Bara ili atuige mfano ingekuwa jambo la gharama kubwa.

"Niliamua kuiga chapa yangu mwenyewe na nimeishikilia tangu wakati huo."

Uamuzi huu ni tangulizi kwa wanawake kote nchini kutekeleza ndoto zao, hata ikiwa inamaanisha kufanya kila kitu mwenyewe.

Katika ulimwengu wenye kasi kama hii, kuna utegemezi mkubwa katika kutafuta wahusika wengine kufanya mambo kama vile uanamitindo, uhamasishaji wa chapa na uuzaji.

Lakini Mehvish ni mfano wa jinsi kazi ngumu na kujitolea kwa wazo la mtu ni yote unayohitaji. Walakini, safari hii bado imekuwa ya kutatanisha. 

Mehvish alipokea tishio kutoka kwa mtu mmoja ambaye alisema alikuwa na shirika la wanamgambo kupitia ujumbe wa moja kwa moja kwenye mtandao.

Kuna wanamgambo wengi waliohamasishwa huko Kashmir ambao mara nyingi huwatishia wanawake ikiwa hawatazingatia mavazi au mtindo fulani wa maisha. 

Katika baadhi ya matukio, vitisho vinawekwa kwenye kuta za umma, hasa katika vijiji ambako udhibiti umeenea. 

Lakini, Mehvish alikataa kuruhusu hili lizuie matarajio yake, akisema: 

“Niliifuta meseji hiyo, nikamzuia mtu huyo na kuiweka nyuma ya mgongo wangu.

"Siogopi kufa."

Kwa zaidi ya miaka 30 ya migogoro, Kashmir imekabiliwa na changamoto ngumu kama vile kufungwa kwa biashara na tabia ya polisi ya umma ya wanawake.

Hata katika miaka ya 2000 wakati baadhi ya maduka kama saluni zilipofunguliwa, miiko ya kijamii ilitawala. 

Hii inasisitiza kwa nini mitandao ya kijamii inachukua sehemu kubwa katika kizazi hiki kipya cha Kashmiris. Inawapa kazi katika nafasi ambazo hazikufikirika hapo awali. 

Wasichana hawa wako mbali na washawishi wa kawaida kwani wanakabiliana kwa ujasiri na kukaidi miiko dhalimu.

Badala yake, wanafungua milango kwa tasnia ya mitindo na uanamitindo kuwa taaluma zinazowezekana katika eneo linalotatizika na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira ambacho kimepanda hadi 46% katika miaka ya hivi karibuni.

Washawishi hawa sio tu kwamba wanahamasisha kizazi kipya, lakini wanaanzisha tena gurudumu la wanawake wajao wa Kashmir. 



Balraj ni mhitimu mwenye nguvu wa Uandishi wa Ubunifu MA. Anapenda majadiliano ya wazi na matamanio yake ni usawa wa mwili, muziki, mitindo, na mashairi. Moja ya nukuu anazopenda ni "Siku moja au siku moja. Umeamua. ”

Picha kwa hisani ya Instagram.




Nini mpya

ZAIDI

"Imenukuliwa"

  • Kura za

    Je! Unatumia WhatsApp?

    View Matokeo

    Loading ... Loading ...
  • Shiriki kwa...